Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: చీకటి మధ్య ఆశ రే

అసాధారణ సమయాలు అసాధారణ చర్యలకు పిలుపునిస్తాయి. మానవ ప్రాణాలను కాపాడటానికి ప్రపంచ సంఘీభావాన్ని ప్రదర్శించడానికి ఒక శతాబ్దంలో జరిగిన మహమ్మారి కంటే మంచి సమయం మరొకటి లేదు. కోవిడ్ – 19 టీకాలపై మేధో సంపత్తి (ఐపి) రక్షణ నియమాలను మాఫీ చేయడానికి యునైటెడ్ స్టేట్స్ తీసుకున్న నిర్ణయం వైరస్కు వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో ఒక ముఖ్యమైన క్షణం మరియు వ్యాక్సిన్ సాధించడానికి మొదటి అడుగు ఈక్విటీ. ప్రపంచవ్యాప్తంగా టీకాలు వేసే డ్రైవ్‌లను వేగవంతం చేయడంలో సహాయపడే ఈ చర్యకు బిడెన్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ వైభవానికి అర్హమైనది. ప్రపంచ నాయకత్వం ఆరోగ్య సవాళ్లను ఎలా పరిష్కరించగలదో మరియు ముఖ్యంగా పేద దేశాలలో ఎలా మార్పు తెస్తుందో చెప్పడానికి ఇది ఒక ఉదాహరణ. తరువాతి దశలో కోవిడ్ – 19 వ్యాక్సిన్లపై మేధో సంపత్తి హక్కుల యొక్క వాణిజ్య-సంబంధిత కోణాలను (TRIPS) మాఫీ చేయడంపై ప్రపంచ వాణిజ్య సంస్థ (WTO) లో చర్చలు ఉంటాయి. TRIPS మాఫీని మంజూరు చేయడానికి 164 – సభ్యుడు WTO యొక్క అధిక శాతం మద్దతు అవసరం. సంస్థపై వాషింగ్టన్ యొక్క సమర్థవంతమైన వీటో అధికారాన్ని చూస్తే, బిడెన్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ యొక్క మద్దతు నిర్ణయాత్మకమైనది. ఐపీ మాఫీ కోసం ప్రచారం చేసిన వారిలో భారత్, దక్షిణాఫ్రికా మొదట ఉన్నాయి. ఓవర్ 100 ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (డబ్ల్యూహెచ్‌ఓ) తో పాటు ఇతర దేశాలు చేరి మద్దతు ఇచ్చాయి. అయినప్పటికీ, పెద్ద ce షధ సంస్థలకు నిలయంగా ఉన్న యుఎస్ మరియు ఇతర యూరోపియన్ దేశాల యొక్క తీవ్ర వ్యతిరేకత కారణంగా, ముందుకు సాగలేదు. ఆవిష్కరణకు మేధో సంపత్తి యొక్క ప్రాముఖ్యతను అతిగా cannot హించలేము, మానవ చరిత్రలో దేశాలు మానవజాతి యొక్క పెద్ద ప్రయోజనాలలో వాణిజ్య అవసరాలను పక్కన పెట్టాల్సిన సమయం ఉంది. ఇది ఖచ్చితంగా అలాంటి ఒక క్షణం. స్వల్పకాలిక TRIPS మినహాయింపు అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు వ్యాక్సిన్ ఉత్పత్తిని త్వరగా పెంచడానికి మరియు సరసమైన ఖర్చుతో ప్రాణాలను కాపాడటానికి అనుమతిస్తుంది.

అయితే, ఆధునిక వ్యాక్సిన్ల యొక్క నిర్దిష్ట ప్రమాణాలకు అనుగుణంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో ఉత్పాదక సామర్థ్యాలను పెంచడం , ముఖ్యంగా mRNA టీకాలు రాత్రిపూట జరగవు. TRIPS యొక్క విస్తృత మాఫీ ప్రపంచ జనాభాలో ఎక్కువ మందిని సాధ్యమైనంత త్వరగా టీకాలు వేయడానికి ఉత్తమమైన మార్గం, ఎందుకంటే ప్రస్తుతం వ్యాక్సిన్ తయారీ పెరుగుదలను నిరోధించే మేధో సంపత్తి ఆంక్షలను తాత్కాలికంగా నిలిపివేయడానికి ఇది చాలా దేశాలను అనుమతిస్తుంది. కరోనావైరస్ మహమ్మారిని అంతం చేయడానికి ప్రపంచ సహకారం, సంఘీభావం మరియు తాదాత్మ్యం అవసరం. ఇప్పటికే ఉన్న అధిక లాభాలను కాపాడుకోవడం కంటే ప్రాణాలను కాపాడటం చాలా ముఖ్యమని ఫార్మాస్యూటికల్ దిగ్గజాలు గ్రహించాలి. ప్రమాదంలో ఉన్నదానిని బట్టి చూస్తే, ప్రజలకు సహాయపడటానికి మరియు తేడాలు తెచ్చే ఏదో ఒకదాన్ని అందించడానికి WTO కలిసి రావడానికి ఇది మంచి అవకాశం. శక్తివంతమైన బహుళజాతి సంస్థల ప్రయోజనాలను పరిరక్షించే పేటెంట్ పాలనను రక్షించడం మరియు పేద దేశాలలో మిలియన్ల మంది ప్రాణాలను కాపాడటం మధ్య పేటెంట్ హక్కులను తాత్కాలికంగా వదులుకోవడం మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలను తమను తాము రక్షించుకునే అధికారం ఇవ్వడం మధ్య ఎంపిక జరిగినప్పుడు, బిడెన్ రెండోదాన్ని ఎన్నుకునే ధైర్యాన్ని ప్రదర్శించారు.

The post సంపాదకీయం: చీకటి మధ్య ఆశ యొక్క రే appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *