Press "Enter" to skip to content

మన మధ్య మరియు మధ్య కెమిస్ట్రీ

మహమ్మారి మనకు నేర్పించిన ఏదైనా ఉంటే (మనం నేర్చుకోవడానికి ఇష్టపడుతున్నామని uming హిస్తూ) మన శరీరాలు మన తొక్కల వద్ద ముగియని వందనం చేసే పాఠం (ఒక పాయింట్ 1985 విమర్శకుడు డోనా హరావే తన ‘ఎ మానిఫెస్టో ఫర్ సైబోర్గ్స్’ లో ప్రశ్న రూపంలో), లేదా ప్రపంచం మన చర్మం వద్ద ముగుస్తుంది.

మన పరిసరాలతో మనం అంతులేని రసాయన సంబంధాలలో ఉన్నాము: ఇది ఇంటి చుట్టూ మనం వర్తించే పురుగుమందు / పురుగుమందు, మనం బయటికి వచ్చేటప్పుడు పీల్చే వాయువులు, మాల్స్ / సినిమా హౌస్‌లలో కార్పెట్ వేయడం నుండి రసాయనాలు, లినోలియం మరియు కార్యాలయాలలో గది ఫ్రెషర్లు లేదా మా పబ్లిక్ కార్పోరియల్ ఉనికికి సమగ్రమైన పెర్ఫ్యూమ్ / డియోస్.

‘జబ్బుపడిన భవన సిండ్రోమ్’ పై పరిశోధన, ముఖ్యంగా మిచెల్ మర్ఫీ చరిత్రకారుడు, కార్యాలయం మరియు రసాయనాలు వాచ్యంగా భవనం యొక్క ఫాబ్రిక్‌లోకి చొప్పించబడినందున, పివిసి పైపుల నుండి యాంటీ-రస్ట్ పెయింట్స్ వరకు, విండోపేన్‌లపై వర్గీకరించిన పూత వరకు . మరియు మనమందరం ఎక్కువగా తీసుకునే ఆహారం / పోషణ / క్యాలరీ చేతన శాకాహారి నుండి ఫాస్ట్ ఫుడ్ జంకీ వరకు అన్ని రసాయనాల గురించి ఇక్కడ లెక్కించలేము.

మన శరీరాలను రసాయన యూనిట్లుగా పునరాలోచించుకుందాం.

రసాయన అవతారాలు

(ఇతర రసాయన వాట్‌లో) వివిధ మైక్రోలెవల్ రసాయన ప్రక్రియలు మానవ శరీరంగా పనిచేయడానికి సహాయపడతాయని చెప్పడం, శ్వాసక్రియ నుండి (‘ఉచ్ఛ్వాసము’, ప్రస్తుత ట్రెండింగ్ పదం చెప్పినట్లుగా) జీర్ణక్రియ వరకు, మరియు చర్మం యొక్క తెల్లదనం వంటి వైవిధ్యమైన ప్రభావాలను ఉత్పత్తి చేస్తుంది మెలనోమా.

దీని అర్థం, అన్ని అవతారాలు రసాయన అవతారం, మరియు మన శరీరాలు మనకు తెలియకుండానే మన వ్యవస్థలోకి ప్రవేశించే రసాయనాల చుట్టూ నిర్మించబడ్డాయి, అయితే దీని ప్రభావాలు చాలా సందర్భాలలో లోతైనవి మరియు జీవితకాలం ఉంటాయి. రసాయన అవతారం, రెండు వైపులా, సహాయక మరియు హానికరమైనది: అన్ని బంధుత్వాల మాదిరిగానే, ‘రసాయన బంధుత్వం’ (మానవ శాస్త్రవేత్త వెనెస్సా అగార్డ్-జోన్స్ దీనిని పిలుస్తున్నట్లు) బహుళ ప్రభావాలను కలిగి ఉంది.

మహమ్మారి ఇంటికి తీసుకువచ్చింది వైరస్ తో జనసాంద్రత కలిగిన గాలి యొక్క రసాయన శాస్త్రంలో ఇవి ఎంత చిన్నవిగా ఉన్నాయో, ప్రపంచంతో మన రసాయన బంధుత్వాన్ని మరియు మన రసాయన స్వరూపులను హింసాత్మకంగా మారుస్తుంది. మనం he పిరి పీల్చుకుంటాము కాబట్టి మనం జీవించగలము, మరియు ఈ రోజు శ్వాస తీసుకోవటం వలన తీవ్రమైన రసాయన ‘జోక్యాలకు’ తెరిచి ఉండాలి.

ఈ జోక్యాలు కనిపించని వాస్తవం – వంటి ఇతర కిల్లర్, రేడియేషన్ – ఈ రసాయన బంధుత్వాన్ని మరింత బాధపెడుతుంది. శరీరం ఒక సమావేశ స్థానం, యుద్ధభూమి, రసాయనాలు యుద్ధం చేసే భూమి, ఒకరినొకరు ఎదుర్కోవడం, చర్చలు జరపడం / ఒప్పందం / శరీరాన్ని ప్రభావితం చేసే అవకాశంగా పనిచేస్తుంది. మన బయోమెటీరియల్స్‌లో ఈ ఎన్‌కౌంటర్లు మరియు శరీరాలు మరియు వాటి రసాయనాలలో కొన్నింటిని వారసత్వంగా పొందుతాము, కొన్ని వ్యాధులకు రోగనిరోధక శక్తి లేదా గ్రహణశీలత రూపంలో మేము వాటిని గుర్తుంచుకుంటాము. , నేర్చుకున్న ప్రవర్తన మొదలైనవి.

కానీ ఇదంతా కాదు. రసాయన అవతారం పట్ల ఆసక్తి, మనం ఉన్నవాటిని పాక్షికంగా తయారుచేసే జన్యు నిర్మాణాల వరకు, లోతైన ప్రతిధ్వని మరియు అందువల్ల పెద్ద రాజకీయాలు ఉన్నాయి.

‘మా ‘కెమికల్ పూర్వీకులు

జన్యు మ్యాపింగ్ మరియు జన్యుసంబంధమైన వాటిపై ఉన్న ఆసక్తితో,’ మా ‘వ్యక్తిగత రసాయన అవతారాలు ఖచ్చితంగా లేవని మేము గుర్తించడం ప్రారంభించాము. మా స్వంత మాట్లాడటం. ఒక వ్యక్తి లేదా సమాజం యొక్క రసాయన మరియు జన్యు చరిత్ర DNA మరియు జన్యు కొలనుల వంటి శరీరాలు మరియు రసాయన విభాగాలలో అనుసంధానాలు మరియు కొనసాగింపులను పంచుకోవడం మరియు సంరక్షణ చేయడం చూపిస్తుంది. వాస్తవానికి కాజా ఫింక్లర్, మానవ శాస్త్రవేత్త ఇలా చెబుతున్నాడు:

“DNA ద్వారా కనుగొనబడిన ఒకరి జన్యు వారసత్వం యొక్క జ్ఞానం ప్రజలను వారి పూర్వీకులతో అనుసంధానించడం ద్వారా మరియు వారితో కొనసాగింపును బలోపేతం చేయడం ద్వారా జ్ఞాపకశక్తికి ప్రాక్సీగా నిలుస్తుంది. కథనాలు వెల్లడించినట్లుగా, పోస్ట్ మాడర్న్ జీవితంలో. ”

ఇది సామూహిక వారసత్వంగా రసాయన స్వరూపం: మీ సమాజం, జాతి సమూహం, జాతికి చెందినది కనుక మీ DNA మీకు స్వంతం కాదు.

స్థానిక అధ్యయనాల పండితుడు కిమ్ టాల్‌బేర్, వంశపారంపర్యత మరియు / లేదా బంధుత్వానికి జీవరసాయన ఆధారాలపై అతిగా మాట్లాడటం సాంస్కృతిక రూపాలను విస్మరిస్తుందని వాదించారు, చాలా సందర్భాలలో, బ్లడ్‌లైన్ల కంటే బలంగా ఉన్నారు. సమకాలీన జన్యు సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలు మరియు పూర్వీకుల పరిశోధనలలో కనిపించే జీవరసాయన నిర్ణయాత్మకతను టాల్ బేర్ ప్రశ్నించింది. టాల్ బేర్ ఇలా వ్రాశాడు:

“దేశీయ ప్రజల ‘పూర్వీకులు’ కేవలం ‘జనాభాలో’ సాక్ష్యంగా ఉన్న జన్యు పూర్వీకులు కాదు, కానీ జీవ, సాంస్కృతిక మరియు రాజకీయ సమూహాలు ఒకదానితో ఒకటి మరియు ఒకదానితో పాటు డైనమిక్, దీర్ఘకాలిక సంబంధాలలో ఏర్పడ్డాయి. వారి ప్రజలు-నిర్దిష్ట గుర్తింపులను మరియు మరింత విస్తృతంగా, వారి స్వదేశాన్ని నిర్వచించే జీవన ప్రకృతి దృశ్యాలు. ”

డేంజరస్ లింక్

సైన్స్ మధ్య ప్రమాదకరమైన సంబంధం, రసాయన-బయోమెటీరియల్ మూలాలు, జాతి సిద్ధాంతం మరియు మార్కెట్‌కి ప్రాధాన్యతనిచ్చే అనేక మంది పండితులలో టాల్‌బేర్ ఒకరు (ఆమె వ్యాసం ‘ది ఎమర్జెన్స్, పాలిటిక్స్, మరియు మార్కెట్ మార్కెట్ ఆఫ్ నేటివ్ చూడండి అమెరికన్ DNA ‘).

రసాయనాలు స్పష్టంగా లేనప్పుడు ఏదైనా కంపెనీ యాజమాన్యంలో (యూనియన్ కార్బైడ్ / డౌ ఉంటుంది ఒక ప్రధాన ఉదాహరణ) మొత్తం జనాభా యొక్క బయోమెటీరియల్స్ ఎంటర్ చేసి, వారి ప్రస్తుత మరియు భవిష్యత్తు చరిత్రలను చెరగని విధంగా మారుస్తుంది, అప్పుడు అనుసంధానం గురించి టాల్ బేర్ వాదనలు చాలా స్పష్టంగా కనిపిస్తాయి. సైన్స్ జాతి, జాతి మరియు సమాజం యొక్క రసాయన పునాదులను సంగ్రహిస్తుంది, ఆర్కైవ్ చేస్తుంది మరియు విశ్లేషిస్తుంది. ఈ పూర్వీకుల ప్రాజెక్టుకు అవసరమైన DNA మరియు రసాయనాల సరఫరా కొత్త వలసరాజ్యాల నుండి వచ్చింది: స్థానికులు, ఆదిమవాసులు మరియు ఇతరులు.

తీవ్రంగా 2012 వ్యాసం, ‘“మీ DNA మా చరిత్ర”: జన్యుశాస్త్రం, మానవ శాస్త్రం మరియు ఆస్తిగా తెల్లని నిర్మాణం’ లో స్థానిక శరీరాలను రసాయన మూల కొలనుగా భావించే దోపిడీ శాస్త్రాలపై ప్రస్తుత మానవ శాస్త్రం , జెన్నీ రియర్డన్ మరియు కిమ్ టాల్‌బేర్ పాశ్చాత్య శాస్త్రం ఎలా ఉందో గమనించండి ఇది ప్రపంచ మరియు దాని నివాసుల చరిత్రను వ్రాస్తూనే ఉంది, ఈసారి (స్థానిక) రసాయన అవతారాల విశ్లేషణ ద్వారా. వారు చెప్పినట్లుగా, స్థానికులు ‘కేవలం DNA యొక్క రిపోజిటరీలు’ అవుతారు. జన్యుశాస్త్రం ద్వారా యాంటీరసిస్ట్ ఎథోస్‌ను అభివృద్ధి చేయాలనే ముసుగులో,

“జీవశాస్త్ర మానవ శాస్త్రవేత్తలు మరియు జన్యు శాస్త్రవేత్తలు సాధారణంగా యాంటీరసిస్ట్ భవిష్యత్తును నిర్మించాలనే కోరికను కలిగి ఉంటారు, తరచూ వారు పాత మరియు చెక్కుచెదరకుండా ఉన్న సంభావిత మరియు భౌతిక భూభాగాలపై అలా చేస్తారు. తెల్లబడటం మరియు ఆస్తి మధ్య సంబంధాలు. ”

మొత్తం శరీరాలు మరియు జనాభా కోసం, మన రసాయన అవతారాలు మరియు రసాయన బంధుత్వాల గుర్తింపు యుద్ధ స్థలాన్ని మార్చింది, అది మనం పీల్చే వైరల్ పదార్థాలు లేదా DNA అయినా ఎవరైనా మా నుండి సేకరించాలనుకుంటున్నారు.

మన మధ్య మరియు మధ్య కెమిస్ట్రీ ఏమిటి?

(రచయిత ప్రొఫెసర్, ఇంగ్లీష్ విభాగం, హైదరాబాద్ విశ్వవిద్యాలయం)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. on టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post మన మధ్య మరియు మధ్య కెమిస్ట్రీ appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *