Press "Enter" to skip to content

చైనా ముందు అస్తిత్వ ముప్పు

ఇటీవల జరిగిన నేషనల్ పీపుల్స్ కాంగ్రెస్ ఆఫ్ చైనాలో చైనా ప్రీమియర్ అయిన లి కెకియాంగ్ యొక్క రెండు స్పష్టంగా కాని ప్రకటనలు మెరిట్ శ్రద్ధ. చైనా “తగిన జనన రేటు సాధించడానికి పని చేస్తుంది” మరియు చైనా చట్టబద్ధమైన పదవీ విరమణ వయస్సును “దశలవారీగా” పెంచుతుందని లి చెప్పారు. ఈ రెండు ప్రకటనలు చైనా ఇప్పుడు ఎదుర్కొంటున్న అస్తిత్వ ముప్పును ఎత్తిచూపాయి, అయితే లి దానిని మృదువుగా చేయటానికి ప్రయత్నించింది.

లి యొక్క దేశం జనాభా పెరుగుదల రేటు నిరంతరం తగ్గుతోంది. 2020 లో, మాత్రమే 12. 4 మిలియన్ నవజాత శిశువులు ప్రభుత్వంలో నమోదు చేయబడ్డాయి, 14. 2025 సంబంధిత సంఖ్య కంటే 8% తక్కువ . అంతేకాకుండా, చైనా లూయిస్ టర్నింగ్ పాయింట్ (గ్రామీణ నుండి పారిశ్రామిక రంగాలకు శ్రమశక్తి వలసలు ఆగిపోయినప్పుడు, వేతనాలు పెరిగేటప్పుడు, పరిశ్రమల లాభదాయకత క్షీణించినప్పుడు మరియు మూలధన నిర్మాణం ఆగిపోయినప్పుడు ఆర్థికవేత్తలు ఉపయోగించే పదం) కొట్టే అవకాశం ఉంది. మరియు 2030. కలిసి చూస్తే, వారు చైనాను అనిశ్చిత భవిష్యత్తు వైపు నెట్టే అవకాశం ఉంది.

హెచ్చరిక సంకేతాలు

ప్రతి సంవత్సరం చైనా జనాభా డైనమిక్స్ మునుపటి కంటే వినాశకరమైనది అవుతోంది ఒకటి. 2019 చైనాలో జనాభా పెరుగుదల – తో 17. 6 మిలియన్ల నవజాత శిశువులు – ఆరు దశాబ్దాలలో దాని నాదిర్ను తాకింది. 2017 ఎప్పుడు హెచ్చరిక సంకేతాలు ఉన్నాయి . 2 మిలియన్ పిల్లలు తో పోలిస్తే జన్మించారు . 9 మిలియన్లు 2016. 2018 లో, ఈ సంఖ్య 20. 2 మిలియన్. ఇప్పుడు 2020 అధిగమించింది 2019.

లాన్సెట్ అనే మెడికల్ జర్నల్‌లో ఇటీవల ప్రచురించిన ఒక నివేదిక ప్రకారం, చైనా జనాభా 1.4 బిలియన్ల నుండి తగ్గుతుంది 2017 నుండి 732 మిలియన్ బై 2100, ఒక చుక్క 60%. మరింత ముఖ్యమైనది, 20 – 24 పరిశ్రమల మరియు సైన్యంలో చైనా యొక్క మొత్తం శ్రమశక్తికి అతి ముఖ్యమైన భాగం అయిన వయస్సు వయస్సు ద్వారా తగ్గిపోతుందని భావిస్తున్నారు % in 2100.

వేగంగా వైపు 60 లు

కానీ సంవత్సరం 2100 ఇంకా చాలా దూరంలో ఉంది. ఇంతలో, సమీప భవిష్యత్తులో చైనా కోసం ఏమి నిల్వ ఉందో చూద్దాం. 2025 లో, చైనా మొత్తం జనాభా గరిష్ట స్థాయికి చేరుకుంటుందని భావిస్తున్నారు. ఆ తరువాత, ఇది నిరంతరం క్షీణిస్తుంది – మరో మాటలో చెప్పాలంటే, ప్రతికూల వృద్ధి, పోటీ ఆర్థిక వ్యవస్థలపైకి చొచ్చుకుపోయి, నియంత్రణ సాధించడానికి ప్రయత్నిస్తున్న ఏ ఆర్థిక వ్యవస్థకైనా ఇది ఎల్లప్పుడూ ఒక పీడకల. కానీ 2030, చుట్టూ 25 చైనా జనాభాలో% పైగా ఉంటారు 60 వయస్సు. 2010 లో, ఈ శాతం మాత్రమే 13. కాబట్టి ఈ రోజు నుండి తొమ్మిది సంవత్సరాల తరువాత మాత్రమే, చైనా శ్రామిక జనాభా కొరతను ఎదుర్కొంటుంది. ఇది దాని బెల్ట్ అండ్ రోడ్ ఇనిషియేటివ్ (BRI) యొక్క భవిష్యత్తు ప్రయోజనాన్ని ప్రశ్నార్థకం చేస్తుంది.

2020 ఇంకా రాలేదు. అయితే, ఫైనాన్షియల్ టైమ్స్ ఆఫ్ లండన్ 2019 గురించి కొన్ని ఆసక్తికరమైన వివరాలను అందించింది. పడిపోతున్న జనన రేటుకు అనుగుణంగా, చైనా స్థూల జాతీయోత్పత్తి వృద్ధి రేటు 6.1 శాతానికి పడిపోయింది. 353 చైనా యొక్క అత్యధిక జనాభా కలిగిన ప్రావిన్సులలో ఒకటైన సిచువాన్ లోని కంపెనీలు 57. పని వయస్సు జనాభా తగ్గడం వల్ల ప్రతివాదులు 8% ఖాళీలను భర్తీ చేయడంలో ఇబ్బంది పడ్డారు. యువ జనాభా సంఖ్య తగ్గడంతో, వినియోగం తీవ్రంగా దెబ్బతింది. 2019 లో, రిటైల్ అమ్మకాలు కేవలం 8% పెరిగాయి, అప్పటి నుండి చెత్త 1999.

వన్-చైల్డ్ పాలసీ

దాదాపు ప్రతి చైనా పరిశీలకుడు ఈ దృష్టాంతాన్ని దేశం యొక్క ఒక-పిల్లల విధానానికి ఆపాదించాడు. 1999 వరకు, చైనా సంతోషంగా సాక్ష్యమిచ్చింది 20% వార్షిక జనాభా పెరుగుదల. మావో త్సే తుంగ్ మరణం తరువాత, ఆర్థిక సంస్కరణలు వచ్చాయి, ఇది జనాభా పెరుగుదలను గట్టిగా కోరాలని డిమాండ్ చేసింది. కాబట్టి బీజింగ్ 1979 నుండి ఒక-పిల్లల విధానాన్ని విధించింది. ఇది మరొక సమస్యకు దారితీసింది. కొత్త జననాల సంఖ్య తగ్గడం ప్రారంభమైంది. కానీ మెరుగైన ఆరోగ్య సంరక్షణ వ్యవస్థతో, ప్రజలు ఇప్పుడు ఎక్కువ కాలం జీవిస్తున్నారు. కాబట్టి చైనా వృద్ధాప్యం కావడం ప్రారంభించింది. యువ శ్రామిక శక్తి యొక్క పరిమాణం వేగంగా తగ్గిపోతోంది.

డ్యూయిష్ బ్యాంక్ అధ్యయనం ప్రకారం, చైనా ఉద్యోగుల సంఖ్య 2015 ఉంది 911 మిలియన్. కానీ ఇది 848 కి రావటానికి షెడ్యూల్ చేయబడింది .9 మిలియన్లు 2020 మరియు మరింత తగ్గిస్తుంది 781. 8 మిలియన్లు 2030. చైనా రాజకీయ నాయకత్వం పరిస్థితి యొక్క గురుత్వాకర్షణను త్వరగా గ్రహించింది. వన్-చైల్డ్ విధానానికి ఇప్పటికే కొన్ని మినహాయింపులు ఉన్నాయి. కానీ 2013, ఆ జంటలలో ఒకరు వారి తల్లిదండ్రుల ఏకైక సంతానం. రెండవ బిడ్డను కలిగి ఉండటానికి మరియు 2015 ప్రతి జంటకు అదే ప్రయోజనం పొందటానికి అర్హత ఉంది. 2018 నుండి, చైనా యొక్క జాతీయ ఆరోగ్య కమిషన్ కుటుంబ నియంత్రణ అనే పదాన్ని దాని ట్యాగ్ నుండి తొలగించింది.

మెన్ రూల్

కానీ చైనా తిరిగి బౌన్స్ అవుతుందనే సంకేతం చాలా తక్కువ. చాలా తక్కువ మంది చైనీస్ జంటలు సంతానోత్పత్తికి సిద్ధంగా ఉన్నారు, ఎందుకంటే జీవన వ్యయం పెరిగింది, ముఖ్యంగా గృహనిర్మాణం మరియు విద్యారంగంలో. జనాభా భర్తీ గుర్తు చాలా ఎక్కువ అయినప్పటికీ స్త్రీకి సంతానోత్పత్తి రేటు 1.6 కి పడిపోయింది – స్త్రీకి 2.1. అంతేకాక, పురుష-ఆధిపత్య సమాజం కావడంతో, ఆడ పిండం యొక్క ప్రబలమైన హత్యకు చైనా సాక్ష్యమిచ్చింది. 2014 లో మాత్రమే, 62 మిలియన్ల మంది మహిళలు ‘తప్పిపోయినట్లు’ లెక్కించబడ్డారు (వారు నిజానికి ఉన్నారు వారి తల్లుల గర్భంలో చంపబడ్డారు). ఒక సంవత్సరం క్రితం ఇ-చైల్డ్ పాలసీ యొక్క పాక్షిక సడలింపు తర్వాత గణనీయమైన సంఖ్యలో చైనీస్ మహిళలు మోసుకెళ్ళే అవకాశం ఉన్నందున ఈ సంవత్సరం ముఖ్యమైనది.

చైనా ఇప్పుడు క్లిష్టమైన దశలో ఉంది. ఒక వైపు మహిళల సంఖ్య తగ్గుతోంది. మరొక వైపు, తరువాత జన్మించిన స్త్రీలలో పెద్ద సంఖ్యలో 1979 ఇప్పటికే వారి ప్రధాన వైరిల్ వయస్సును దాటింది. నుండి ఆయుర్దాయం పెరిగింది లో 1960 కు 75 ప్రస్తుతం. 2050, 39 జనాభాలో% రిటైర్డ్ వ్యక్తులు రాష్ట్ర ఖజానాపై తీవ్రమైన ఒత్తిడిని కలిగి ఉంటారు. దానితో పాటు, కార్మిక వ్యయం పెరుగుతోంది – సంవత్సరానికి సంవత్సరానికి 11. 9% సమయంలో 2001 – 12. ఇది పెరుగుతుందని భావిస్తున్నారు 12 కాలానికి% 2013 – 20.

అమెరికా అధ్యక్షుడు జోసెఫ్ బిడెన్ ఇప్పటికే చైనా యొక్క ‘బలవంతపు మరియు అన్యాయమైన ఆర్థిక పద్ధతులను’ దెబ్బతీశారు. కాబట్టి చైనా పట్ల అమెరికా యుగం యొక్క కఠినమైన వైఖరి కొనసాగే అవకాశం ఉంది. చలనం లేని జనాభా నిర్మాణంతో, చైనా ప్రతికూల అంతర్జాతీయ దృష్టాంతాన్ని ఎదుర్కోగలదా?

(రచయిత ఒక సీనియర్ జర్నలిస్ట్ మరియు వ్యాఖ్యాత రాజకీయాలు మరియు అంతర్జాతీయ వ్యవహారాలలో ప్రత్యేకత)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post చైనా ముందు అస్తిత్వ ముప్పు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *