Press "Enter" to skip to content

ద్రవ్యోల్బణ మార్గాన్ని నియంత్రిస్తుంది

ద్రవ్య విధాన నిర్మాణంగా అనువైన ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యం (ఎఫ్‌ఐటి) ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను సిపిఐ నేతృత్వంలోని ద్రవ్యోల్బణం యొక్క కదలికను 4%, +/- 2% బ్యాండ్‌లో పర్యవేక్షించడానికి రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బిఐ) ను ఆదేశించింది. సమర్థవంతంగా, ద్రవ్యోల్బణం దిగువ అంచున 2% మరియు ఎగువ చివరలో 6% పరిధిలో ఉండేలా ఆర్‌బిఐ తన ద్రవ్య విధానం యొక్క దిశను రూపొందిస్తుంది.

ఎఫ్‌ఐటిని స్వీకరించడం భారతదేశంలో ఒకటిగా నిలిచింది యుఎస్, యుకె, కెనడా, జపాన్ మరియు న్యూజిలాండ్ వంటి ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థల లీగ్ ధరల స్థిరత్వం మరియు వృద్ధిని నిర్ధారించడానికి నిర్వచించిన ద్రవ్యోల్బణాన్ని లక్ష్యంగా చేసుకునే విధానాన్ని అనుసరిస్తోంది. ఈ విధంగా, సెప్టెంబరులో 2016 అధికారిక సంస్థతో, భారతదేశం 36 ద్రవ్యోల్బణ-లక్ష్య ద్రవ్య విధాన పాలనను అవలంబించే దేశం.

ప్రభావవంతమైన సాధనం

దీర్ఘకాలికంగా, ద్రవ్యోల్బణం యొక్క నియంత్రణ అనేది జీవనోపాధిని అట్టడుగు స్థాయిలో ప్రజల కష్టాలను అంచనా వేస్తూ, స్థిరమైన వృద్ధిని నిర్ధారించడానికి పర్యావరణ వ్యవస్థను నిర్మించడానికి ఒక ప్రభావవంతమైన సాధనం. వస్తువుల ధరల కదలికలకు సున్నితంగా ఉంటుంది. భరోసా అభివృద్ధి, సమతుల్య వృద్ధి మరియు ధర డైనమిక్స్ యొక్క అస్థిరతను రూపొందించడానికి ప్రపంచ ఉత్తమ పద్ధతుల్లో FIT పథం వైపు వెళ్లడం.

FIT ద్రవ్యోల్బణ బెంచ్మార్క్ యొక్క చెల్లుబాటు మార్చితో ముగిసింది 31, 2021. విధానం యొక్క కొనసాగింపును, expected హించిన విధంగా మరియు సెంట్రల్ బ్యాంక్ అధ్యయనానికి అనుగుణంగా, ప్రభుత్వం మార్చి వరకు మరో ఐదేళ్లపాటు అదే విధమైన ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యాన్ని నిలుపుకుంది 31, 2026 , ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క మాండరిన్లకు స్పష్టమైన ముందుకు దిశను అందిస్తుంది.

‘కరెన్సీ మరియు ఫైనాన్స్‌పై నివేదిక – 2020 – 21 ‘ఆర్బిఐ యొక్క ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యం స్థాయిని మరియు స్థూల ఆర్థిక మరియు ఆర్థిక పరిస్థితులను అభివృద్ధి చేయడంలో దాని సముచితత నుండి దాని చుట్టూ ఉన్న సహనం బ్యాండ్ అంచనా వేసింది. ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యం యొక్క పరిధిపై తీవ్రమైన చర్చలు, చర్చలు మరియు అభిప్రాయాల క్రాస్ సెక్షన్ కూడా ఉన్నాయి, ముఖ్యంగా ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క సంక్షోభంతో బాధపడుతున్న స్థితిని పరిశీలిస్తుంది.

FIT యొక్క ఆదికాండము

ప్రపంచ ఆర్థిక సంక్షోభం తరువాత తక్షణ ద్రవ్యోల్బణ అనుభవం 3.8% నుండి 3.8% నుండి పెరిగినప్పుడు భయంకరంగా ఉంది. – 10 నుండి 9.6% 2010 – 11. అటువంటి పురోగతిని అనుసరించి, ద్రవ్య విధాన చట్రాన్ని సవరించడానికి సెప్టెంబరులో 2013 నిపుణుల కమిటీని నియమించారు ఇందులో ఐదు స్తంభాల విధానం:

  • ద్రవ్య విధాన చట్రాన్ని స్పష్టం చేయడం మరియు బలోపేతం చేయడం
  • బ్యాంకింగ్ నిర్మాణాన్ని బలోపేతం చేయడం
  • ఆర్థిక మార్కెట్లను విస్తృతం చేయడం మరియు తీవ్రతరం చేయడం
  • ఆర్థిక చేరికను ప్రోత్సహించడం
  • ఆర్థిక ఒత్తిడిని ఎదుర్కోవటానికి వ్యవస్థ సామర్థ్యాన్ని మెరుగుపరచడం

ద్రవ్య విధానం, నిర్ణయం తీసుకోవడం, సాధనాలు మరియు ఆపరేటింగ్ విధానం, ప్రసారం మరియు ఓపెన్ ఎకానమీ ద్రవ్య విధానం కోసం నామమాత్రపు యాంకర్ ఎంపికపై ఈ కమిటీ సిఫార్సులు FIT మోడల్‌తో రావడానికి మేధోపరమైన ఆధారాన్ని అందించాయి

ఆర్‌బిఐ, తదనుగుణంగా, జనవరి నాటికి సిపిఐ ద్రవ్యోల్బణాన్ని 8 శాతానికి తగ్గించడానికి ఒక ద్రవ్యోల్బణ గ్లైడ్ మార్గాన్ని ప్రకటించింది 2015 మరియు జనవరి నాటికి 6% 2016. ద్రవ్యోల్బణం వరుసలో పడిపోయింది – జనవరిలో 5.2% 2015 మరియు జనవరిలో 5.7% 2016. కేంద్ర బడ్జెట్ 2016 లో తీర్మానం పరంగా – 17, ఆర్‌బిఐ చట్టం, 1934, ద్రవ్య విధాన ముసాయిదాకు చట్టబద్ధమైన ప్రాతిపదికను అందించడానికి సవరించబడింది మరియు ఆర్థిక విధాన కమిటీ ఆర్థిక బిల్లు ద్వారా సంస్థాగతీకరించబడింది .

ఇది ఎఫ్‌ఐటిని స్వీకరించడానికి దారితీసింది, ఈ కాలానికి ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యాన్ని నిర్ణయించింది ఆగస్టు 5 నుండి, 2016, మార్చి వరకు 31, 2021, 4% గా, ఎగువ సహనం స్థాయి 6% మరియు తక్కువ సహనం స్థాయి 2%. ఆర్‌బిఐ ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యాన్ని ఉల్లంఘించడానికి కారణాలతో ఒక నివేదికను సమర్పించాలి, ఇది వరుసగా రెండు త్రైమాసికాలకు 6% మించి ఉంటే. పెరుగుతున్న సంక్లిష్ట ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క వృద్ధి మరియు సవాళ్లకు తగిన ప్రాధాన్యత ఇస్తూ ద్రవ్యోల్బణ లక్ష్యాన్ని నిర్ణయించడం అవసరమైన చట్టబద్ధమైన బ్యాకప్‌తో ముఖ్యమైన ద్రవ్య విధాన సంస్కరణ.

FIT ప్రభావం

FIT ను స్వీకరించడంతో తీసుకువచ్చిన వ్యూహాత్మక విధాన పరివర్తన అక్టోబర్ నుండి సగటు ద్రవ్యోల్బణాన్ని తగ్గించటానికి దారితీసింది 2016 కవాతు 2020. ఎఫ్‌ఐటికి ముందు ద్రవ్యోల్బణం ఎఫ్‌ఐటికి ముందు 9% గరిష్ట స్థాయి నుండి 3.8-4.3 శాతానికి పడిపోయిందని గమనించడం హృదయపూర్వకంగా ఉంది. లక్ష్యంతో ద్రవ్యోల్బణాన్ని సమలేఖనం చేయడమే కాకుండా, దాని ద్రవ్యోల్బణాలను తగ్గించడం ద్వారా భవిష్యత్ ద్రవ్యోల్బణం గురించి ప్రజలకు ఇది నిశ్చయంగా తెలియజేస్తుంది.

ఈ కాలంలో FIT కి ముందు, సిపిఐ ద్రవ్యోల్బణం 2012 – 16 సగటు 7.5% ఉండగా పోస్ట్ FIT కాలం 2016 – 20 4.1% కు గణనీయమైన క్షీణతను నమోదు చేసింది, దీని ప్రభావవంతమైన ప్రభావాన్ని ధృవీకరిస్తుంది FIT. అదే సమయంలో, ఇది 2012 సమయంలో 6.8% వద్ద ఉన్న జిడిపి పథాన్ని గణనీయంగా ప్రభావితం చేసింది. – 20 మరియు 6.4% సమయంలో 2016-20, ద్రవ్యోల్బణ దృష్టి వృద్ధి మనోభావాలను తగ్గించలేదని మరింత ఒప్పించింది. మహమ్మారి ప్రారంభమైన తరువాతనే ద్రవ్యోల్బణం 6 ను తాకింది. 03 జూన్‌లో% 2020 నుండి 7 కి చేరుకోండి. 36% డిసెంబరులో 2020 ఆహార ద్రవ్యోల్బణంలో బాగా అస్థిరత మరియు సరఫరా వైపు అంతరాయం కారణంగా. ఇది మళ్ళీ 5 కి మెత్తబడింది. 03 ఫిబ్రవరిలో 2021 మరియు తిరిగి FIT పరిధికి చేరుకుంది.

షేపింగ్ బిజినెస్

రాబోయే ఐదేళ్ళకు ఎఫ్‌ఐటి విధాన వైఖరి యొక్క పారదర్శకతతో, వాణిజ్యం, పరిశ్రమ మరియు ప్రపంచ పెట్టుబడిదారులు ద్రవ్య విధానం యొక్క విధాన ప్రాతిపదికను అర్థం చేసుకోగలుగుతారు.

ద్రవ్యోల్బణం ప్రతి వాటాదారుని తాకినందున, మరీ ముఖ్యంగా, పిరమిడ్ దిగువన ఉన్న ప్రజలు, దాని మార్గాన్ని నియంత్రించే చట్టబద్ధమైన బాధ్యత పెంచవచ్చు. భరోసా పరిధి-బౌండ్ ఇన్పుట్ ఖర్చులతో సంభావ్య వృద్ధిని వేగవంతం చేయడానికి ధర స్థిరత్వం. ద్రవ్యోల్బణాన్ని ద్రవ్య విధాన పంపిణీ కేంద్రంగా ఉంచడం సూచించదగిన హామీ, ఇది అప్రమత్తంగా ఉండటానికి అనుమతించబడదు. ఎఫ్ఐటి విధానం యొక్క యోగ్యతలను మరియు ద్రవ్యోల్బణ పథాన్ని మచ్చిక చేసుకోవడంలో గత ఐదేళ్ళుగా చేసిన సహకారాన్ని చూస్తే, బ్యాండ్ యొక్క కొనసాగింపు ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క దూరదృష్టితో ఉంటుంది.
అనిశ్చితి మరియు దూసుకుపోతున్న భౌగోళిక రాజకీయ నష్టాల మధ్య, అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆర్థిక వ్యవస్థలో అవసరమైన వస్తువుల ధరలను నియంత్రించాలనే ఉద్దేశం సమాజ ప్రయోజనాల కోసం ఒక సవాలును అంగీకరించడానికి సమానం.

(రచయిత మాజీ జనరల్ మేనేజర్, స్ట్రాటజిక్ ప్లానింగ్, బ్యాంక్ ఆఫ్ బరోడా. వీక్షణలు వ్యక్తిగతమైనవి)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి

ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ ద్రవ్యోల్బణ మార్గాన్ని నియంత్రించడం appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *