Press "Enter" to skip to content

సమృద్ధిగా ఉన్న నదులు

నదులను మానవ నాగరికత యొక్క జీవనరేఖలుగా పరిగణిస్తారు, సంస్కృతులలో పూజిస్తారు మరియు పూజిస్తారు. ఏదేమైనా, జనాభా, పట్టణీకరణ మరియు పారిశ్రామికీకరణ యొక్క వేగవంతమైన పెరుగుదల లీన్ సీజన్లలో అనేక నదులను ఎండబెట్టడానికి దారితీసింది. అనేక శాశ్వత నదులు విచ్ఛిన్నమైన మరియు అడపాదడపా ప్రవాహాలతో కాలానుగుణమైనవిగా మారుతున్నాయి. ఇది భారతదేశంలోని చాలా ప్రాంతాల్లో, ముఖ్యంగా మైదాన-నదుల కోసం కలతపెట్టే ధోరణిగా ఉన్నప్పటికీ, తెలంగాణ సరిగ్గా రివర్స్ చేసింది, ఇది చాలా కాలం క్రితం కాదు, శుష్క, పొడి మరియు శాశ్వత కరువు అని పిలువబడే ఒక లోతట్టు ప్రాంతానికి గొప్పది. అవకాశం ఉంది. నీటిపారుదల ప్రాజెక్టుల రూపకల్పనలో వినూత్నమైన మరియు వెలుపల ఆలోచించినందుకు ధన్యవాదాలు, రాష్ట్రం ఇప్పుడు నీటి విప్లవానికి సాక్ష్యమిస్తోంది మరియు ఉపనదులు మరియు కాలానుగుణ నదులు శాశ్వత ప్రాంతాలుగా మారుతున్న కొత్త ధోరణిని ఏర్పరుస్తున్నాయి. ఒకప్పుడు పొడిగా ఉన్న గోదావరి ఉపనదులు ఇప్పుడు విపరీతమైన ప్రవాహాలతో నిండి ఉన్నాయి. ఇవన్నీ ఒకే ప్రాజెక్టు వల్ల సాధ్యమయ్యాయి – తెలంగాణ ముఖాన్ని మార్చే అత్యంత ప్రతిష్టాత్మక ఇంజనీరింగ్ ఫీట్ కలేశ్వరం. వరుస లింక్ సిస్టమ్స్ మరియు ఆనకట్టల ద్వారా, దిగువ నుండి వచ్చే నీటితో అప్‌స్ట్రీమ్ రిజర్వాయర్లను స్థిరీకరించడానికి గోదావరి యొక్క ప్రస్తుత ఉపనదుల్లోకి నీటిని తిరిగి పంప్ చేయడానికి ఈ ప్రాజెక్ట్ రూపొందించబడింది. ముఖ్యంగా, ఇది చాలా నీరు తీసుకోవటానికి అనువదిస్తుంది, దానిని తిరిగి అప్‌స్ట్రీమ్ ఉపనదుల్లోకి ఎత్తివేస్తుంది, తద్వారా అవి ఇప్పుడు పెరిగిన ప్రవాహాన్ని కలిగి ఉన్నాయి, తద్వారా అప్‌స్ట్రీమ్ జిల్లాలకు కూడా నీటిపారుదల ఉంటుంది. ఇది ఒక పెద్ద పంపుని ఉపయోగించి నది యొక్క కొంత భాగాన్ని ప్రవహించటానికి సమానం. కలేశ్వరం ప్రాజెక్ట్ ఇప్పటివరకు చేపట్టిన అత్యంత ప్రతిష్టాత్మక ఇంజనీరింగ్ ఫీట్‌ను సూచిస్తుంటే ఆశ్చర్యపోనవసరం లేదు.

1, 600 విడుదల గోదావరి కారణాలు ముఖ్యమంత్రి కె. చంద్రశేఖర్ రావు హల్ది వాగులోకి నీరు రాష్ట్రంలో నీటిపారుదల విప్లవాన్ని తీసుకురావడానికి ప్రభుత్వం చేస్తున్న ప్రయత్నాలలో ఒక ముఖ్యమైన మైలురాయిని సూచిస్తుంది. హల్ది వాగు అంతటా అనేక 32 చెక్ డ్యామ్‌లు నిర్మించబడ్డాయి, ఇది చివరికి మెదక్ సమీపంలో గోదావరి ఉపనది అయిన మంజిరా నదిలో విలీనం అవుతుంది. ఈ ప్రత్యేకమైన ప్రయత్నం ఫలితంగా, వేసవి మధ్యలో కూడా నీరు హల్ది వాగు మరియు మంజీరాలను ప్రవహిస్తుంది. నిజాం సాగర్ ప్రాజెక్ట్ దిగువన ఉన్నందున, నీరు చివరికి అక్కడకు చేరుకుంటుంది మరియు మార్గంలో ఉన్న భూములకు నీటిపారుదలని అందిస్తుంది. అంతకుముందు, హైదరాబాద్ సమీపంలోని కొండపోచమ్మ జలాశయంలోకి గోదావరి నీటిని విడుదల చేయడం కూడా మిలియన్ల క్యూబిక్ మీటర్ల నీటిని ఎత్తుకు పంపుటకు కాలేశ్వరం ప్రాజెక్టు బలం మరియు ప్రత్యేకతను ప్రదర్శించింది. మీటర్లు మరియు 110 కి.మీ దూరం. ఈ విజయాలు తెలంగాణకు నీటి భద్రత యొక్క యుగంలో, చివరి 1960 యొక్క గ్రీన్ రివల్యూషన్ ఆహార భద్రత మరియు వైట్ రివల్యూషన్ 1970 లు భారతదేశంలో పాల మిగులు ఆర్థిక వ్యవస్థను సృష్టించాయి. సాంకేతిక పరిజ్ఞానం నడిచే ప్రపంచంలో ఏదైనా ప్రాజెక్ట్ విజయవంతం కావడానికి ఆవిష్కరణ ఎలా కీలకమని కాలెశ్వరం ఒక చక్కటి ఉదాహరణ.


ఇప్పుడు మీరు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. తెలంగాణ ఈ రోజు ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ సమృద్ధిగా ఉన్న నదులు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from GodavariMore posts in Godavari »
More from TelanganaMore posts in Telangana »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *