Press "Enter" to skip to content

రాజకీయ నాయకులు మరియు చంద్రుని వాగ్దానం

అన్ని పోల్-సరిహద్దు రాష్ట్రాలలో, పశ్చిమ బెంగాల్ చాలా దృష్టిని ఆకర్షిస్తోంది. భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) నుండి అవినీతి, హింస మరియు గట్టి పోటీ ఆరోపణలతో పాటు, అధికార వ్యతిరేక అడ్డంకిని అధిగమించడానికి, తృణమూల్ కాంగ్రెస్ (టిఎంసి) తన ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలో – మార్చిలో విడుదల చేసింది 17 – ఓటర్లకు ఉచితంగా (ఉచితంగా ఇవ్వబడిన విషయం) వాగ్దానం చేస్తోంది.

తమిళనాడులో రాజకీయ పార్టీలు ఓట్లు కోరే పరిస్థితి కూడా ఇదే – ఉచితాలకు ప్రసిద్ధి చెందిన రాష్ట్రం. అభ్యర్థులు ఉచిత ఐఫోన్లు, రూ .1 కోట్లు మరియు చంద్రునికి ఒక ట్రిప్ కూడా వాగ్దానం చేసినట్లు సమాచారం. ఎన్నికల సమయంలో రాజకీయ పార్టీలు ఫ్రీబీస్ వాగ్దానం చేయడం వల్ల చట్టపరమైన మరియు సామాజిక ప్రభావాలు ఏమిటి?

ఫర్ అండ్ ఎగైనెస్ట్

ఫ్రీబీస్ మద్దతుదారులు వాదించారు ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలలో వాగ్దానాలు చాలా అవసరం ఎందుకంటే ఓటర్లు ఓటు వేసేటప్పుడు సమాచారం ఇవ్వడానికి వీలు కల్పించేలా ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసినప్పుడు పార్టీ వారికి ఏమి ఇస్తుందనే దాని గురించి ముందస్తు సమాచారం లభిస్తుంది; మరియు రెండవది, ఫ్రీబీస్ వారి ప్రాథమిక రోజువారీ అవసరాలను తీర్చడానికి నిరుపేదలకు మద్దతు ఇస్తుంది. ఫ్రీబీలు ఎక్కువ ఉచితాలను వాగ్దానం చేసే పార్టీని ఎన్నుకోవటానికి ఓటర్లను ఆకర్షిస్తాయి లేదా ప్రేరేపిస్తాయని ప్రత్యర్థులు వాదించారు; ఖజానాపై ఆర్థిక భారాన్ని కలిగించండి మరియు పౌరులను ఆనాటి ప్రభుత్వ పరాన్నజీవులుగా మార్చండి.

ఎన్నికల చట్టాలలో ప్రత్యక్ష నిబంధనలు లేవు, ఇది పార్టీలు తమ ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలలో ఉచిత హామీ ఇవ్వకుండా నిషేధిస్తుంది. ఫ్రీబీస్ యొక్క వాగ్దానాన్ని అరికట్టడానికి ఎన్నికల చట్టాలలో ప్రత్యక్ష నిబంధన లేనప్పుడు, మరియు తమిళనాడు ఎన్నికలలో జరిగిన తమిళనాడు ఎన్నికలకు ముందు ప్రముఖ పార్టీలు ఫ్రీబీస్ యొక్క ప్రబలమైన హామీని చూడటం. మరియు 2011, ఒక సామాజిక ఉత్సాహభరితమైన పౌరుడు సెక్షన్ కింద “ఉచిత వాగ్దానం” ను “అవినీతి అభ్యాసం” గా ప్రకటించడానికి న్యాయవ్యవస్థను సంప్రదించింది. ) ప్రజల ప్రాతినిధ్య చట్టం, 1951 (RP చట్టం, 1951). ఈ విభాగం వ్యక్తిగత అభ్యర్థి లేదా అతని ఏజెంట్ లేదా లంచం మరియు అనవసరమైన ప్రభావం వంటి ఇతర వ్యక్తుల యొక్క కొన్ని చర్యలను “అవినీతి పద్ధతులు” గా చేస్తుంది.

ఎస్సీ యొక్క స్టాండ్

సుప్రీంకోర్టు తన సమర్పణలను ఖండించింది:
election ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలోని అన్ని వాగ్దానాలను అవినీతి పద్ధతులుగా పేర్కొనడం తప్పుదారి పట్టించేది
• రాజకీయ పార్టీలకు విభాగం 123 వర్తించదు
• ఏదైనా అభ్యాసాన్ని అవినీతి సాధనగా పేర్కొనడానికి కోర్టు కొత్త నిబంధనలను నిర్దేశించదు
State రాష్ట్ర పాలసీ యొక్క డైరెక్టివ్ ప్రిన్సిపల్స్

అమలు చేయడానికి రాష్ట్ర పెద్ద పంపిణీ ఉచిత యొక్క వాగ్దానం RP యొక్క సెక్షన్ 123 కింద “అవినీతి అభ్యాసం” గా భావించబడలేదు. సుప్రీంకోర్టు చట్టం, అయితే, “ఏ రకమైన ఉచిత పంపిణీ, నిస్సందేహంగా, ప్రజలందరినీ ప్రభావితం చేస్తుంది. ఇది (ఉచిత వాగ్దానం) స్వేచ్ఛాయుతమైన మరియు న్యాయమైన ఎన్నికల మూలాన్ని పెద్ద ఎత్తున కదిలిస్తుంది ”. దీనిని గమనించిన సుప్రీంకోర్టు రాజకీయ పార్టీలు విడుదల చేసిన ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోకు మార్గదర్శకాలను రూపొందించాలని భారత ఎన్నికల కమిషన్ (ఇసిఐ) ను ఆదేశించింది మరియు ఈ విషయంలో ప్రత్యేక చట్టం చేయవలసిన అవసరాన్ని నొక్కి చెప్పింది.
ఎస్సీ ఆదేశాలను అనుసరించి , అసాధ్యమైన వాగ్దానాలు చేయవద్దని ECI రాజకీయ పార్టీలను ఆదేశించింది, కాని ECI యొక్క ఆదేశాలు చెవిటి చెవిలో పడ్డాయి. సుప్రీంకోర్టు కోరినట్లుగా, ఈ చట్టం ఇంకా వెలుగు చూడలేదు.

ఎన్నికల సంస్కరణలు

రాజకీయ పార్టీలు తమ ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలలో ‘చంద్రునికి వాగ్దానం చేయడం’ విపరీతంగా పెరుగుతున్నందున, ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసిన తరువాత మోసపూరితమైన ఓటర్లను మోసం చేయడానికి మాత్రమే, న్యాయవ్యవస్థ – దాని స్వంత-చెక్కిన సూత్రాన్ని అనుసరించడం ద్వారా “న్యాయ విధానం స్థిరంగా కాకుండా డైనమిక్‌గా ఉండాలి, కఠినమైనదిగా కాకుండా నిశ్చలంగా మరియు సాగేదిగా కాకుండా ఆచరణాత్మకంగా ఉండాలి” – వంటి ఆదేశాలను జారీ చేయడం:

• స్వతంత్ర సభ్యులతో కూడిన “ఎలక్షన్ మానిఫెస్టో మానిటరింగ్ కమిటీ” ని ECI ఏర్పాటు చేస్తుంది, ఇందులో అన్ని రాజకీయ పార్టీలు తమ మ్యానిఫెస్టోను విడుదల చేసే ముందు, ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలలో వారు ఇచ్చిన వాగ్దానాలు సాధ్యమని కమిటీ నుండి ధృవీకరణ పొందాలి
• రాజకీయ పార్టీ వాగ్దానం చేసిన ఫ్రీబీలో ఎవరైనా ఓటర్లను ప్రభావితం చేసే అవకాశం ఉందా, మరియు అలాంటి ఫ్రీబీ ఉంటే కమిటీ అంచనా వేస్తుంది ఓటర్లను ప్రభావితం చేస్తుంది, అప్పుడు కమిటీ తన ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టో నుండి అటువంటి ఫ్రీబీని తొలగించడానికి రాజకీయ పార్టీని ఆదేశించే అధికారాలను కలిగి ఉంటుంది. రాజకీయ పార్టీ కమిటీ ఆదేశాలను పాటించకపోతే, ఆ తరువాత జరిగే ఎన్నికలలో
పోటీ చేయకుండా పార్టీని అరికట్టడానికి ECI కి సిఫారసు చేయడానికి కమిటీకి అధికారాలు ఉంటాయి
false తప్పుడు వాగ్దానాలు చేయకుండా పార్టీలను అరికట్టడానికి , రాజకీయ పార్టీలు తమ ఎన్నికల మ్యానిఫెస్టోలలో ఇచ్చిన వాగ్దానాలు భారత కాంట్రాక్ట్ చట్టం, 1872 లోబడి ఉంటాయి, ఇక్కడ వాగ్దానం ఉల్లంఘన వలన నష్టాలు లేదా నిర్దిష్ట పనితీరు కోసం దావా వేయబడుతుంది. ఈ కేసులను పరిశీలించే అధికారాలను ఎన్నికల మానిఫెస్టో మానిటరింగ్ కమిటీకి అప్పగించాలి

పైన పేర్కొన్న ఎన్నికల సంస్కరణలు ఒక దృష్టాంత జాబితాను కలిగి ఉంటాయి, అయితే, ఎక్కడో ఒక ప్రారంభాన్ని నిర్ధారించాలి ఓటరు తన దేశం యొక్క భవిష్యత్తును నిర్ణయించే ఓటును స్వేచ్ఛగా మరియు న్యాయమైన రీతిలో వేస్తాడు. దీర్ఘకాలిక లక్ష్యాలను స్వల్పకాలిక లక్ష్యాల ద్వారా అధిగమించలేమని చెబుతారు.

పౌరులు ఉచిత వాగ్దానం యొక్క అనవసర ప్రభావంతో ఓటు వేస్తే, వారు మరొకదాన్ని పొందే వరకు వారు బాధపడవలసి ఉంటుంది ఓటు అవకాశం, బహుశా ఐదు సంవత్సరాల తరువాత. ఆ సమయానికి, వ్యాపారవేత్తల వంటి రాజకీయ నాయకులు వారికి ఇచ్చిన ఆదేశం నుండి గొప్ప పంటను పండించడం ద్వారా ప్రజలకు ఏమీ వదిలివేయలేరు. ఫ్రీబీ వాగ్దానాలను విస్మరించి, సరైన నిర్ణయం తీసుకోవడం ద్వారా ఓటర్లు కూడా తమ బాధ్యతను ప్రదర్శిస్తారని ఆశిద్దాం.

(డాక్టర్ జిబి రెడ్డి ప్రొఫెసర్, యూనివర్శిటీ కాలేజ్ ఆఫ్ లా, ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం. బాగ్లేకర్ ఆకాష్ కుమార్ యూనివర్శిటీ కాలేజ్ ఆఫ్ లాలో విద్యార్థి)


ఇప్పుడు మీరు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. తెలంగాణ ఈ రోజు ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post రాజకీయ నాయకులు మరియు వాగ్దానం చంద్రుడు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *