Press "Enter" to skip to content

ఉస్మాన్ సాగర్ రిజర్వాయర్ 100 సంవత్సరాలు జరుపుకునేందుకు హైదరాబాద్

హైదరాబాద్ : ఒక నెలలో, మే 8 న, హైదరాబాద్ వేడుకలు జరుపుకోనున్నారు 100 రూ. అంచనాతో ప్రారంభమైన ప్రాజెక్ట్ యొక్క సంవత్సరాలు లక్షలు మరియు ఇన్ని సంవత్సరాల తరువాత, నగరంలో రోజువారీ జీవితంలో భాగంగా కొనసాగుతోంది.

ఉస్మాన్ సాగర్ , గాండిపేటగా కూడా ప్రాచుర్యం పొందింది, ఇది నగరం యొక్క దాహాన్ని తీర్చగల జలాశయం మాత్రమే కాదు 100 సంవత్సరాలు, కానీ నగరం చుట్టూ ఉన్న అత్యంత ప్రసిద్ధ పర్యాటక ప్రదేశాలలో ఇది కూడా ఒకటి. మే 8 న, హైదరాబాద్‌కు నీటి సరఫరా యొక్క కొత్త పథకంగా మరియు ముసి నదిలో వరదలను నివారించడానికి ఈ ప్రాజెక్ట్ పూర్తయినప్పటి నుండి ఇది ఒక శతాబ్దం అవుతుంది.

వినాశకరమైన తరువాత 1908 లో ముసి వరద, అప్పటి నిజాం దర్యాప్తు చేయమని దిగ్గజ ఇంజనీరింగ్ నిపుణుడు ఎం విశ్వేశ్వరాయను కోరింది. కారణం.

ముసి మరియు ఈసా నదిపై రెండు జలాశయాలను రూ .1 అంచనా వ్యయంతో నిర్మించాలని విశ్వేశ్వరయ్య సలహా ఇచ్చారు. 28 కోట్లు. దీనిని 6 వ నిజాం, దివంగత మీర్ మహబూబ్ అలీ ఖాన్ మార్చి 5 న ఆమోదించారు 1910. హైదరాబాద్ మరియు సికింద్రాబాద్లకు నీటి సరఫరా అప్పటికి సరిపోని కారణంగా, 7 వ నిజాం మీర్ ఉస్మాన్ అలీ ఖాన్ జూలై ద్వారా ఫార్మాన్ (ఆర్డర్) ద్వారా మొదట ముసిపై రిజర్వాయర్ నిర్మాణాన్ని ప్రారంభించారు. , 1912.

ఈ ప్రాజెక్టుకు రూ. 57. 35 ఒక నిపుణుడు అరుణ్ ప్రకారం లక్ష. ధరల హెచ్చుతగ్గుల అవకాశాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని నిజాం మీర్ ఉస్మాన్ అలీ ఖాన్ రూ. 60 నవంబరులో ఒక ఫార్మాన్ ద్వారా ప్రాజెక్ట్ కోసం లక్షలు 11, 1915, దీని కాపీ తెలంగాణ టుడేతో అందుబాటులో ఉంది.

బడ్జెట్ ఆమోదంతో, కొత్త నీటి పథకానికి సంబంధించిన పనులు జూలై నుండి ప్రారంభమయ్యాయి 15, 1916. అరుణ్ యూరప్ బయలుదేరినందున, ఈ ప్రాజెక్ట్ మరొక వ్యక్తికి కేటాయించబడింది, రికార్డులలో AW స్టోన్ బ్రిడ్జ్గా గుర్తించబడింది. తెలంగాణ స్టేట్ ఆర్కైవ్స్ అండ్ రీసెర్చ్ ఇనిస్టిట్యూట్‌లో లభ్యమయ్యే క్లాసికల్ ఉర్దూ భాషలోని రికార్డులు మరియు ఆదేశాల ప్రకారం, ఈ ప్రాజెక్ట్ మే 8 న పూర్తయింది, .

ఫార్మాన్ రూ. 60 ఉస్మాన్ సాగర్ కోసం మీర్ ఉస్మాన్ అలీ ఖాన్ ఆమోదించిన లక్ష.

రికార్డుల ప్రకారం, ప్రాజెక్టు వ్యయం రూ. 89, 37, 1910 లో 1924, ఆలస్యం కారణంగా మరియు ప్రాజెక్ట్ బాధ్యత వహించిన స్టోన్ బ్రిడ్జ్ మరియు అతని వారసుడి చేత కొంత దుర్వినియోగం కారణంగా కూడా ఆరోపించబడింది.

“రికార్డుల ప్రకారం, చాలావరకు ప్రాజెక్టు పనులు మే 8 న పూర్తయ్యాయి 1921. ఈ నేపథ్యంలో హైదరాబాద్‌కు నీరు సరఫరా చేశారు. నీటి సరఫరాపై సికింద్రాబాద్ ప్రజల నుండి ఫిర్యాదులు వచ్చాయి. ప్రాజెక్ట్ పనులు ప్రారంభించక ముందే, దీనిపై భారత ప్రభుత్వానికి మరియు నిజాం ప్రభుత్వానికి మధ్య సంవత్సరాలు. చివరగా, ఒక ఒప్పందం తరువాత, సికింద్రాబాద్ మరియు కంటోన్మెంట్ ప్రాంతాలకు నీటి సరఫరా ప్రారంభమైంది, ”అని స్టేట్ ఆర్కైవ్స్ డైరెక్టర్ జరీనా పర్వీన్ చెప్పారు.

ఉస్మాన్ సాగర్ నిర్మాణానికి ముందు, హైదరాబాద్‌లో రెండు ప్రధాన నీటి వనరులు ఉన్నాయి, ఒకటి హుస్సేన్ సాగర్ మరియు మరొకటి మీర్ ఆలం ట్యాంక్. ప్రారంభ ప్రణాళికలు ఉస్మాన్ సాగర్ నుండి మీర్ ఆలం ట్యాంక్ మరియు హుస్సేన్ సాగర్ వరకు జలాశయం యొక్క ప్రతి వైపు నుండి ఓపెన్ కెనాల్స్ ద్వారా నీటిని సరఫరా చేయడం.

అయితే, ఈ ప్రణాళిక ముఖ్య నిపుణుల సలహా మేరకు నిలిపివేయబడింది. ఆరోగ్య భద్రతపై భారత ప్రభుత్వం, పూణేలో అంటువ్యాధులను ఉదహరించిన కల్నల్ క్లెమెంట్, వర్షాకాలంలో హానికరమైన పదార్థాలు మరియు ఇతర కాలుష్య కారకాలు బహిరంగ కాలువల్లోకి ప్రవేశించవచ్చని చెప్పారు. మరియు నీటిని రాళ్ళతో కప్పబడిన నల్లాస్ ద్వారా మరియు నేరుగా ఉస్మాన్ సాగర్ నుండి సరఫరా చేశారు.


ఇప్పుడు మీరు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. తెలంగాణ ఈ రోజు ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్‌బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ హైదరాబాద్ జరుపుకునేందుకు 100 ఉస్మాన్ సాగర్ రిజర్వాయర్ సంవత్సరాలు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Osman SagarMore posts in Osman Sagar »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.