Press "Enter" to skip to content

ఫేస్‌బుక్ మన నియంత్రణకు మించినది ఎందుకు

Google మరియు Facebook మధ్య తేడా ఏమిటి? ఒక వ్యత్యాసం ఏమిటంటే, గత వారం గూగుల్ వారి కంటెంట్ కోసం ఆస్ట్రేలియన్ వార్తా సంస్థలను చెల్లించడానికి అంగీకరించింది, దానిని బలవంతం చేయడానికి ప్రభుత్వ చర్యల బెదిరింపు నేపథ్యంలో. ఫేస్బుక్ ఆస్ట్రేలియన్ వార్తా వనరులను దాని ఫీడ్ల నుండి తాత్కాలికంగా తొలగించలేదు, ఈ నిర్ణయం అనేక రకాలైన రాయితీలను గెలుచుకున్న తర్వాత మాత్రమే తిరగబడింది.

మరొక కారణం. గూగుల్ పోటీని ఎదుర్కొంటుంది, అయితే ఫేస్‌బుక్ నిజంగా అలా చేయదు. ఆర్థికవేత్తల భాషలో, ఫేస్‌బుక్ అరుదైన “నెట్‌వర్క్ ఎఫెక్ట్” ను ఆనందిస్తుంది, గూగుల్ అరుదుగా ఉంటుంది.

నేను గూగుల్ నుండి మరొక సెర్చ్ ఇంజిన్‌కు మారాలనుకుంటే (నేను చేసిన పని) ఇది నాకు ఏమీ ఖర్చు చేయదు. నా శోధన చరిత్రను తరలించడం నాకు చాలా కష్టంగా అనిపించవచ్చు (దీనికి బహుశా ఒక అనువర్తనం ఉన్నప్పటికీ), లేకపోతే కొత్త సెర్చ్ ఇంజిన్ మంచిగా, అధ్వాన్నంగా లేదా నేను వదిలిపెట్టిన మాదిరిగానే ఉంటుంది. నేను తెలుసుకోవడానికి ఉచితం.

గూగుల్ ఫేసెస్ పోటీ

అసాధారణమైన మంచి సేవను అందించడం ద్వారా పోటీ నుండి (లేదా పోటీ యొక్క ముప్పు) గూగుల్ తనను తాను రక్షించుకోవలసి వస్తుంది. ఫేస్‌బుక్ అలా కాదు. ఆర్థిక శాస్త్రంలో సాపేక్షంగా కొత్త భావన ఉన్నప్పటికీ, నెట్‌వర్క్ ప్రభావం యొక్క ఆలోచన అమెరికన్ టెలిఫోన్ అధ్యక్షుడిగా ఉన్నప్పుడు కనీసం 1908 నాటిది. మరియు టెలిగ్రాఫ్ కంపెనీ, థియోడర్ వైల్, స్టాక్ హోల్డర్లకు రాసిన లేఖలో దీనిని వ్రాశారు.

“ఒక టెలిఫోన్, లైన్ యొక్క మరొక చివర కనెక్షన్ లేకుండా, బొమ్మ లేదా శాస్త్రీయ పరికరం కూడా కాదు” అని ఆయన రాశారు. “ఇది ప్రపంచంలో అత్యంత పనికిరాని విషయాలలో ఒకటి. దీని విలువ ఇతర టెలిఫోన్‌తో ఉన్న కనెక్షన్‌పై ఆధారపడి ఉంటుంది – మరియు కనెక్షన్‌ల సంఖ్యతో పెరుగుతుంది. ”

ఫేస్‌బుక్ ఏదైనా ఎదుర్కోదు

అప్పటి నుండి ఈ ఆలోచన గణిత సూత్రంలో వ్యక్తీకరించబడింది, కాని వివరాల్లోకి ప్రవేశించాల్సిన అవసరం లేదు. ప్రపంచంలోని మొట్టమొదటి టెలిఫోన్ నిరుపయోగంగా ఉంది, రెండవది ఒక ఇంటిని మరొకదానికి మాత్రమే చేరుకోవడానికి అనుమతించింది. సమయానికి లక్షలు ఉన్నాయి, మరియు దాదాపు ప్రతి ఇంటిలో ఒకటి ఉంది, ప్రతి టెలిఫోన్ చాలా విలువైనదిగా మారింది, ఆ ఇంటిని దాదాపు ప్రతి ఇతర గృహాలకు చేరుకోవడానికి వీలు కల్పిస్తుంది.

ఫోన్ సిస్టమ్‌తో పోటీ పడటానికి ప్రయత్నించిన స్టార్టప్ చాలా ఆకట్టుకోని ఉత్పత్తిని అందిస్తుంది. జనాభాలో ఎక్కువ భాగం సైన్ అప్ అయ్యే వరకు ఇది ప్రస్తుత వ్యవస్థ యొక్క కనెక్షన్ల వంటి దేనినీ అందించదు, అనగా ప్రజలు సైన్ అప్ చేయడానికి ఇష్టపడరు, అంటే అది ఆకర్షణీయంగా ఉండదు.

వైల్ చేస్తున్న పాయింట్ ఇది. ఇది తగినంత పెద్దది అయినప్పుడు, టెలిఫోన్ సేవ సహజ గుత్తాధిపత్యానికి దగ్గరగా ఉంటుంది. పోటీ పడేవారిని ఏర్పాటు చేయడంలో ఎవరికీ అర్థం లేదు (మరియు ఆస్ట్రేలియాలో – పోటీ సంస్థలు, టెల్స్ట్రా, ఆప్టస్ మరియు మొదలైనవి, ఒక నెట్‌వర్క్‌ను భాగస్వామ్యం చేయండి).

ASB స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజ్ మరొక ఉదాహరణ, eBay వలె. మీరు వేరే ప్లాట్‌ఫారమ్‌లో ఏదైనా విక్రయించడానికి ప్రయత్నించవచ్చు, కానీ మీరు దాదాపు ఎక్కువ మంది సంభావ్య కస్టమర్లను చేరుకోలేరు, కాబట్టి మీకు మంచి ధర లభించకపోవచ్చు.

ఆస్ట్రేలియన్ కాంపిటీషన్ అండ్ కన్స్యూమర్ కమిషన్ ఫేస్‌బుక్‌లోని తన నివేదికలో ఈ విధంగా పేర్కొంది: వినియోగదారుడు మరొక నెట్‌వర్క్‌కు మారడాన్ని ప్రభుత్వం సులభతరం చేసినప్పటికీ, డేటా బదిలీని తప్పనిసరి చేయడం ద్వారా, “యూజర్‌లో ఎవరూ లేకపోతే స్నేహితులు లేదా కుటుంబం ఫేస్‌బుక్ నుండి దూరమవుతున్నారు, ఆ వినియోగదారు ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను మార్చడానికి అవకాశం లేదు ”

నెట్‌వర్క్ లాక్ అయినప్పుడు జరిగే “లాక్ ఇన్” వారు ఉపయోగించుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని అర్థం, అంటే వారు ఉండటానికి ప్రత్యేకంగా వారికి చికిత్స చేయాల్సిన అవసరం లేదు.

ప్రతి నాలుగు వారాలకు పదిహేడు మిలియన్ల ఆస్ట్రేలియన్లు ఫేస్‌బుక్‌ను ఉపయోగిస్తున్నారు – జనాభాలో భారీ నిష్పత్తి మరియు అంతకంటే ఎక్కువ వయస్సు గల జనాభాలో 14 (80%). ఫేస్‌బుక్ లేకుండా, కుటుంబం మరియు స్నేహితులు మరియు దీర్ఘకాలంగా కోల్పోయిన క్లాస్‌మేట్స్ ఏమిటో తెలుసుకోవడం కష్టం – ఫేస్‌బుక్ వార్తలను అందిస్తుందో లేదో. దాని వినియోగదారులను ఉండటానికి వారికి ప్రత్యేకంగా చికిత్స చేయవలసిన అవసరం లేదు.

ఫేస్‌బుక్ ఫోన్ సిస్టమ్‌ను ఇష్టపడదు. చాలా మంది వృద్ధులు దీనిని ఉపయోగించుకోవటానికి మరియు మరెక్కడా వెళ్ళడానికి యువత కనుగొంటారు. కానీ ఇప్పటికే దానిపై ఉన్న ఆస్ట్రేలియన్లకు (అది చాలా మంది ఆస్ట్రేలియన్లు) ఉండడం విలువ.

మరియు చిన్న ప్రత్యేకమైన నెట్‌వర్క్‌లకు స్థలం ఉంది. ఉద్యోగాల మార్కెట్ గురించి ఆందోళన చెందుతున్న వ్యక్తుల కోసం లింక్డ్ఇన్ దాని స్వంత నెట్‌వర్క్‌ను కలిగి ఉంది. మీరు ఉన్న ప్రపంచం అదే అయితే, దానిపై ఎక్కువ మంది ఇతర వ్యక్తులు ఉన్నందున దానిపై ఉండటం మంచిది. దాన్ని వేరే దేనికోసం వదిలివేయడం పెద్ద విషయం కాదు.

విన్నర్ టేక్ ఆల్

ఇది ఫేస్‌బుక్‌కు ఎల్లప్పుడూ అలా ఉండదు. పదిహేనేళ్ళ క్రితం మైస్పేస్ అంటే ప్రజలు ఎలా కనెక్ట్ అయ్యారు, కానీ వారిలో చాలామంది కాదు – ఇది నెట్‌వర్క్ ఎఫెక్ట్‌లను తీసుకునే స్థాయికి ఎదగలేదు. వారు అలా చేసినప్పుడు, ఒక స్పష్టమైన విజేత మాత్రమే ఉండవచ్చు మరియు అది ఫేస్బుక్ అయింది. ఇప్పుడు దాని చెడు ప్రవర్తన కూడా లేదు (రాయ్ మోర్గాన్ ఇది ఆస్ట్రేలియా యొక్క అతి తక్కువ విశ్వసనీయ బ్రాండ్ అని కనుగొన్నారు) చాలా మంది దీనిని ఉపయోగించడాన్ని ఆపలేరు.

లైట్లు కావాలనుకునే వ్యక్తులు సాధారణంగా విద్యుత్ సంస్థను ఉపయోగించాల్సి ఉంటుంది, రైళ్లను పట్టుకోవాలనుకునే వారు సాధారణంగా రైల్వేను ఉపయోగించాలి మరియు కార్లు నడపాలనుకునే వ్యక్తులు సాధారణంగా పెట్రోల్ కొనవలసి ఉంటుంది, ప్రజలు సన్నిహితంగా ఉండాలనుకుంటే సాధారణంగా ఫేస్‌బుక్‌ను ఉపయోగించాలి.

ఇది ఫేస్బుక్ వెర్రి నుండి టీకా ప్రకటనల ప్రచారాన్ని తొలగించడానికి ప్రభుత్వం నిర్ణయం తీసుకుంటుంది. ఫేస్బుక్ తన లక్ష్య ప్రేక్షకులలో 80 చేరుకుంటుంది. ఫేస్బుక్ ఒక (ట్రాన్స్-నేషనల్) యుటిలిటీగా మారింది, దాని ఇమేజ్ గురించి పట్టించుకోలేదు. ఏదైనా చేయమని బలవంతం చేయడానికి ఒక ప్రభుత్వం, లేదా ప్రభుత్వాల కూటమి చేసిన ప్రయత్నాలు చాలావరకు కోల్పోయిన కారణం.
ఇది ఇలా ఉండాలని ఎవరూ కోరుకోలేదు మరియు ఇది Google కి ఇష్టం లేదు. ఫేస్బుక్ మా నియంత్రణకు మించిపోయింది.

(రచయిత విజిటింగ్ ఫెలో, క్రాఫోర్డ్ స్కూల్ ఆఫ్ పబ్లిక్ పాలసీ, ఆస్ట్రేలియన్ నేషనల్ యూనివర్శిటీ. theconversation.com )


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ ఫేస్‌బుక్ మన నియంత్రణకు మించినది ఎందుకు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *