Press "Enter" to skip to content

నల్గొండలో ఆడపిల్లలు లేరు

నల్గొండ: నల్గోండ జిల్లాలో జంటలు ‘లొంగిపోవడం’ లేదా అవాంఛిత ఆడపిల్లలను విడిచిపెట్టిన కేసుల సంఖ్య గణనీయంగా తగ్గింది. ఆడపిల్లల పట్ల తల్లిదండ్రులు.

లైంగిక వివక్షను తనిఖీ చేయడానికి జిల్లా అధికారులు మరియు వివిధ ప్రభుత్వ పథకాలు ప్రారంభించిన అవగాహన కార్యక్రమం సమాజంలో సానుకూల మార్పులకు దారితీసిందని జిల్లా పిల్లల రక్షణ అధికారి (డిసిపిఓ) కాసరల గణేష్ తెలంగాణ టుడేతో అన్నారు.

శిశుహత్య లేదా ఆడపిల్లల అమ్మకాలను అరికట్టడానికి మరియు తల్లిదండ్రులను పొదల్లో పడవేయకుండా లేదా నాలాల్లో విసిరేయకుండా నిరోధించడానికి, జిల్లాలోని దేవరకొండ డివిజన్‌లోని ఇంటిగ్రేటెడ్ చైల్డ్ ప్రొటెక్షన్ యూనిట్ స్కీమ్ (ఐసిపిఎస్) ‘ఓయాలా’ లేదా d యల పథకం తల్లిదండ్రులను అడుగుతుంది వారి అవాంఛిత ఆడపిల్లలను ఆరోగ్య సంరక్షణ విభాగంలో ఏర్పాటు చేసిన d యలలో రహస్యంగా వదిలేయడం లేదా వదిలివేయడం. ‘లొంగిపోయిన’ ఆడపిల్లలను నల్గొండ, దేవరకొండ వద్ద శిశుగ్రుహాల్లో ఉంచారు.

అధికారిక గణాంకాల ప్రకారం, ‘లొంగిపోయిన’ ఆడపిల్లల సంఖ్య తగ్గింది 13 లో 2020 నుండి 23 లో 2019, ఇది ఆడపిల్లల పట్ల తల్లిదండ్రుల వైఖరిలో మార్పును సూచిస్తుంది. గురించి 31 ఆడపిల్లలు లో ICPS యూనిట్‌కు ‘లొంగిపోయారు’ , 34 లో 2014, 53 లో 2015, 55 లో 2016, 95 లో 2017, 26 లో 2018, 23 లో 2019 మరియు 13 లో 2020. జిల్లాలో లొంగిపోయిన శిశువులందరూ బాలికలే.

“‘ ఓయాలా ’పథకం కింద తల్లిదండ్రుల నుండి పిల్లలను చూసుకున్న తరువాత, మేము వారిని ప్రభుత్వ ఆసుపత్రిలో ఆరోగ్య పరీక్ష కోసం పంపి సిషుగ్రుహాలో చేర్చుకుంటాము. శిశువులపై ప్రత్యేక నివేదికను శిశుగ్రుహ అధికారులు నిర్వహిస్తున్నారు. లొంగిపోయిన అమ్మాయి పిల్లలు అందరూ సాధారణంగా కొద్ది రోజులు మాత్రమే ఉంటారు. అలాంటి శిశువులను వారి తల్లిదండ్రుల నుండి తీసుకునే ప్రక్రియను పూర్తిచేసేటప్పుడు మేము తరచూ సమస్యలను ఎదుర్కొంటాము, ”అని గణేష్ అన్నారు, కొన్ని సందర్భాల్లో, తల్లిదండ్రులు ఐసిపిఎస్ యూనిట్‌ను పిలిచి, ఏదైనా కారణంగా శిశువు చనిపోతే వారు బాధ్యత వహించవద్దని హెచ్చరిస్తున్నారు. ఆడపిల్లలను తీసుకోవడంలో ఆలస్యం.

ఇది, ఐసిపిఎస్ సిబ్బందిని టెంటర్‌హూక్స్‌లో ఉంచుతుందని ఆయన అన్నారు. “కొన్ని సందర్భాల్లో, వారి భార్యలు ఆడపిల్లకి జన్మనిస్తే తండ్రులు అదృశ్యమవుతారు, పిల్లవాడిని ఐసిపిఎస్ యూనిట్‌కు అప్పగించే ముందు డిక్లరేషన్ ఫారమ్‌లో తండ్రి సంతకం తప్పనిసరి కాబట్టి మమ్మల్ని ఇబ్బందులకు గురిచేస్తుంది. డిక్లరేషన్ ఫారమ్‌లపై సంతకం చేయడానికి తండ్రులను కనిపెట్టడానికి మరియు వెంబడించడానికి మేము సర్పంచ్‌ల సహాయం తీసుకుంటాము, ”అని ఆయన అన్నారు.

సాధారణంగా తల్లిదండ్రులు మొదటి ఆడపిల్లలను ఐసిపిఎస్ యూనిట్‌కు అప్పగించడం ఇష్టం లేదని పేర్కొన్న ఆయన, మూడవ ఆడపిల్ల పుట్టిన తర్వాతే లొంగిపోయే ఎంపికను ఎంచుకుంటారని చెప్పారు. “బహుళ సామాజిక-ఆర్థిక కారణాలు తల్లిదండ్రులను ఆడపిల్లలను అప్పగించడానికి దారితీస్తాయి. ఖచ్చితంగా, ఇది తనిఖీ చేయవలసిన ఆడపిల్లల పట్ల వివక్ష. లొంగిపోయిన ఆడపిల్లని సిడబ్ల్యుసి ముందు ఉత్పత్తి చేసినప్పుడు, లొంగిపోయిన పిల్లల కుటుంబ పరిస్థితి గురించి మేము ఆరా తీస్తాము. తల్లిదండ్రులు తమ మనసు మార్చుకుంటే 60 రోజుల్లోనే తమ కుమార్తెను తిరిగి తీసుకువెళ్ళే అవకాశాన్ని మేము ఇస్తాము, ” అతను వాడు చెప్పాడు.

గ్రామ రిసోర్స్ సెంటర్ ఫర్ ఉమెన్ జిల్లా సమన్వయకర్త సిరామ్‌దాస్ అంజలి మాట్లాడుతూ 11 జిల్లాలోని దేవరకొండ డివిజన్‌లో మండలాలు. “ఏదైనా తల్లిదండ్రులు తమ ఆడపిల్లని ఐసిపిఎస్‌కు అప్పగించాలని నిర్ణయించుకున్నారనే దాని గురించి వాలంటీర్ల నుండి సమాచారం పొందిన తరువాత, మేము వారి ఇంటికి వెళ్లి వారికి సలహా ఇస్తాము. ఆరునెలల పాటు శిశువును వారితో ఉంచడానికి అతను వారిని ఒప్పించటానికి ప్రయత్నిస్తాడు, ఆపై తుది నిర్ణయం తీసుకుంటాడు, ”అని ఆమె అన్నారు, నివారించడానికి బియ్యం మరియు ఇతర కిరాణా రూపంలో ఆరు నెలలు సహాయం అందించే కేంద్రం కూడా వారికి హామీ ఇస్తుంది. వారి కుటుంబానికి కొత్తగా చేర్చుకోవడం వల్ల అదనపు భారం.

“దేవరాకొండ డివిజన్‌లోని 80 కుటుంబాలకు గ్రామ రిసోర్స్ సెంటర్ ఇటువంటి మద్దతును అందిస్తోంది. శిశువును వారితో ఆరు నెలలు ఉంచడం తల్లిదండ్రులకు మరియు బిడ్డకు మధ్య బంధం పెట్టడానికి సహాయపడుతుంది, తల్లిదండ్రులు పిల్లవాడిని వారితో మాత్రమే ఉంచాలని కోరుకునే అవకాశాన్ని పెంచుతుంది. ఈ ఆరు నెలల్లో శిశువు అనారోగ్యానికి గురైతే చికిత్స ఖర్చును కూడా మేము భరిస్తాము. చివరి లో వందలాది మంది తల్లిదండ్రులు తమ ఆడపిల్లలను ఐసిపిఎస్ యూనిట్‌కు అప్పగించకుండా అనుసరించడంలో మేము విజయం సాధించాము. సంవత్సరాలు, ”ఆమె జోడించబడింది.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post నల్గోండాలో ఆడపిల్లలు లేరు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from NalgondaMore posts in Nalgonda »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *