Press "Enter" to skip to content

హైదరాబాద్‌కు రంగుల మేక్ఓవర్ ఇచ్చే ఆర్టిస్టులు

హైదరాబాద్ : గత కొన్ని సంవత్సరాలుగా, నగరాలు వీధి కళల ద్వారా నమ్మశక్యం కాని మేక్ఓవర్‌ను చూశాయి. గోడ చిత్రాలు లేదా కళాత్మక శిల్పాలు అయినా, అనేక మహానగరాల యొక్క గుర్తింపును రూపొందించడంలో వీధి కళ ఒక అంతర్భాగంగా మారింది. మరియు హైదరాబాద్ కూడా కళ ద్వారా దాని వీధుల్లో రంగులను స్వాగతిస్తోంది.

జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ ఆర్కిటెక్చర్ అండ్ ఫైన్ ఆర్ట్స్ విశ్వవిద్యాలయం నుండి నలుగురు విద్యార్థులు – సంతోష్ బుద్ధి (30), ఎస్ అబ్దుల్ రెహమాన్ (45 ), మహేష్ కుమార్ గంగనపల్లి (30 మరియు మురళీ కృష్ణ కంపెల్లీ (30) – హైదరాబాద్ గోడలను అందంగా మార్చడానికి అవిశ్రాంతంగా కృషి చేస్తున్నారు సాధారణ గొడవ మధ్యలో కాన్వాస్ పెరుగుతుంది. యువ కళాకారులు నగరం అంతటా కొన్ని ఆర్ట్ ఇన్‌స్టాలేషన్‌లలో కూడా పనిచేశారు.

తమ కళను ప్రదర్శించడానికి అవకాశం ఇచ్చినందుకు నగర అధికారానికి కృతజ్ఞతలు తెలుపుతూ సంతోష్, “మేము గ్రేటర్ హైదరాబాద్ మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ (జిహెచ్‌ఎంసి) తో కలిసి నగరంలోని పలు చోట్ల పనిచేస్తున్నాము. వాల్ పెయింటింగ్స్ మరియు శిల్పాలు మా చేత తయారు చేయబడ్డాయి మరియు ఈ రచనలు మాకు మరింత పని చేయడానికి ఒక గుర్తింపు మరియు పరిధిని ఇచ్చాయి. ఇతర విభాగాలు కూడా పని కోసం మమ్మల్ని సంప్రదిస్తున్నాయి. ప్రభుత్వం చాలా సహకారంగా ఉంది మరియు ఉన్నతాధికారులు మరియు అధికారులు కూడా మా పనిని మెచ్చుకున్నారు. ఇది మాకు నిజమైన ప్రేరణ మరియు గుర్తింపు. ”

అయితే, హైదరాబాద్ వీధులను అందంగా తీర్చిదిద్దిన కళాకారులు జీవితంలో ఒక ప్రారంభాన్ని కలిగి ఉన్నారు. వారిలో ఎక్కువ మంది నిరుపేద కుటుంబాలకు చెందినవారు మరియు వారికి తగినంత ఆర్థిక సహాయం లేదు. తన అనుభవాల గురించి మాట్లాడుతూ, సంతోష్ ఇలా అంటాడు, “నేను కాగజ్ నగర్ నుండి వచ్చాను. నాకు కష్టమైన బాల్యం ఉంది. నేను కళాశాల ప్రారంభించినప్పుడు, ఫీజు చెల్లించడానికి నా దగ్గర డబ్బు లేదు. కాబట్టి, కాలేజీలో చేరిన తరువాత నేను రాత్రిపూట ఆసుపత్రిలో అంబులెన్స్ డ్రైవర్‌గా పని చేసేవాడిని. ఇది నాకు సవాలుగా ఉంది, కానీ కళ పట్ల నాకున్న ప్రేమ ఏదో ఒకవిధంగా నన్ను కొనసాగించింది. ”

హైదరాబాద్‌లో బిజీగా ఉండే రహదారి వద్ద గోడ కళ. -ఫొటో: ఆనంద్ ధర్మన

చిన్న వయస్సు నుండే కళ వారి జీవితంలో ఒక భాగం, మరియు వారు అనుమతించలేదు ఆర్టిస్ట్ కావడానికి ఏదైనా వారి మార్గంలో వస్తుంది. “నేను చిన్నప్పుడు గంటలు పెయింట్ చేస్తాను. రంగుల ప్రవాహం ఇప్పుడు కూడా నన్ను ఆశ్చర్యపరుస్తుంది. అయితే, నా కుటుంబంలో ఎవరికీ లలిత కళల గురించి తెలియదు, ఈ కోర్సు గురించి నాకు ఒక అంతర్దృష్టి ఇచ్చింది. కొన్ని ఆర్థిక అవరోధాలు ఉన్నాయి, కానీ నా కుటుంబం నాకు మానసికంగా మద్దతు ఇవ్వడం ఎప్పుడూ ఆపలేదు. నా కళను నగర గోడలపై ఉంచడానికి తెలంగాణ ప్రభుత్వం నాకు అవకాశం ఇచ్చినందుకు నేను సంతోషంగా ఉన్నాను, ”అని అబ్దుల్ పంచుకున్నాడు.

ఈ కళాకారులు ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలు పేలవమైన ఆర్థిక పరిస్థితులు మాత్రమే కాదు, వారి కోర్సులు పూర్తయిన తర్వాత అవకాశాలు లేకపోవడం. “ప్రతి వృత్తిలో సవాళ్లు ఉన్నాయి. కానీ ఇక్కడ సమస్య ఏమిటంటే ఈ అధ్యయన రంగం గురించి విద్యార్థులకు పెద్దగా తెలియదు. ఆపై మనకు వచ్చే అవకాశాలు చాలా లేవు. చాలా మంది కళాకారులు చాలా పరిమిత ఆదాయాన్ని కలిగి ఉన్నారు మరియు వర్ధమాన కళాకారులకు ఆందోళన చెందడానికి ఇది పెద్ద కారణం. పాఠశాలలు విద్యార్థులకు లలిత కళల రంగం మరియు వారికి అందించే అవకాశాల గురించి అవగాహన కల్పించాలని నేను కోరుకుంటున్నాను, తద్వారా ఎక్కువ మంది విద్యార్థులు ఈ రంగాన్ని అనుసరిస్తారు, ”అని మహేష్ వివరించాడు.

కానీ, వారి జీవితంలో కష్టకాలం గడిచినప్పటికీ, ఈ నలుగురిలో ఎవరూ కళను విడిచిపెట్టాలని అనుకోరు. “ఈ రంగంలో చాలా మందిలాగే, నేను కూడా ఒక నిరుపేద కుటుంబం నుండి వచ్చాను” అని మురళి చెప్పారు, “నేను ఆర్ట్‌ట్రీ కళాకృతులలో భాగం, ఇది కొన్ని ప్రదర్శనలు చేసి, ఒక ముద్ర వేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్న వర్ధమాన కళాకారుల బృందం. జాతీయ మరియు అంతర్జాతీయ స్థాయిలో కళా రంగం. ఇది ఇతర వైట్ కాలర్ ఉద్యోగాల మాదిరిగా చెల్లించకపోవచ్చని నాకు తెలుసు, కాని రంగుల కంటే మరేమీ నాకు విజ్ఞప్తి చేయదు. భవిష్యత్తులో, కళారంగంలో సాంకేతిక పురోగతి ద్వారా సంభవించిన పరివర్తనపై నేను పనిచేయాలనుకుంటున్నాను. ”

నగర దృశ్యాన్ని మార్చడం

రోడ్ నంబర్ 440, జూబ్లీ హిల్స్ వద్ద ‘పాలపిట్ట’ శిల్పం
7/8 జంక్షన్ వద్ద గులకరాయి శిల్పం, జి.వి.కె మాల్ ఎదురుగా, బంజారా హిల్స్
రోడ్ నంబర్‌పై వాల్ ఆర్ట్ 45 జంక్షన్, జూబ్లీ హిల్స్
లక్ది-కా-పుల్ రైల్వే స్టేషన్ వెలుపల గోడ కళ
పెన్షన్ ఆఫీస్ బస్ స్టాప్, బంజారా హిల్స్ సమీపంలో వాల్ ఆర్ట్
ఖైరతాబాద్ ఫ్లైఓవర్

పై వాల్ ఆర్ట్

పని చేసిన కళాకారుల బృందం ప్రాజెక్ట్.

ఇప్పుడు మీరు చేయవచ్చు తెలంగాణ ఈరోజు టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post హైదరాబాద్‌కు రంగురంగుల మేక్ఓవర్ ఇచ్చే కళాకారులు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from GHMCMore posts in GHMC »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *