Press "Enter" to skip to content

శ్రీలంక యొక్క యు-టర్న్ భారతదేశాన్ని షాక్ చేయకూడదు

భారతదేశం తమిళ ఆకాంక్షలను ఎంతగానో కొనసాగిస్తుంటే, శ్రీలంక మరింత దెబ్బతింటుంది. ఇది కొత్తది కాని అగ్లీ రియాలిటీ. కొత్త దక్షిణాసియాలో ఈ మారిన సమీకరణాన్ని అర్థం చేసుకోకపోవడం జాలిగా మాత్రమే పరిగణించబడుతుంది. భారత స్థాపన మెగాఫోన్ దౌత్యం కొనసాగించదని చాలా సంవత్సరాల క్రితం సేజ్ నిర్ణయం తీసుకుంది. దీని అర్థం, పొరుగు దేశంలో జరిగే సంఘటనల గురించి నిజమైన ఆందోళనలు ఉంటే, అది మరొకరి సున్నితత్వాన్ని కించపరచకుండా నిశ్శబ్దంగా తెలియజేస్తుంది.

ఈ చర్య సమయంలో శ్రీలంకకు (ఒక ఉదాహరణ తీసుకోవటానికి) బిగ్గరగా మరియు ధ్వనించేటప్పటికి భారతదేశం పునరావృతమైంది. లు మరియు 90 తమిళులతో ఎలా వ్యవహరించాలో, హింసాత్మక వేర్పాటువాదులు ఎవరు అనే విభాగాలు. ఇది డివిడెండ్ చెల్లించలేదు; మరోవైపు, ఇది శ్రీలంకలో భారతదేశానికి విపరీతమైన దుష్ట సంకల్పం సృష్టించింది. ఎల్‌టిటిఇ చూర్ణం అయ్యే సమయానికి, భారతదేశం ట్రాక్‌లను మార్చింది, కానీ నష్టం జరిగింది.

కలుపుకొని ఉన్న lo ట్లుక్

ఈ నేపథ్యంలోనే శ్రీలంక జాతి సామరస్యం కోసం “సమగ్ర రాజకీయ దృక్పథాన్ని” ఎలా కలిగి ఉండాలనే దానిపై గత నెల కొలంబో పర్యటన సందర్భంగా భారత విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్ చేసిన బహిరంగ విజ్ఞప్తిని మనం అధ్యయనం చేయాలి.

ఇతరులకు మాట్లాడే హక్కు లేదని వారు భావించే విషయాలపై న్యూ Delhi ిల్లీ ఉపదేశించడాన్ని శ్రీలంక ప్రజలు ద్వేషిస్తారు. ఇంకా, దేశం వారిని తక్కువగా చూస్తున్నప్పుడు (వారు దీనిని ఎలా చూస్తారు) శ్రీలంకపై హింసాత్మక యుద్ధం చేసినప్పుడు తమిళ పులులు మరియు ఇతర తమిళ మిలిటెంట్ గ్రూపులను పోషించినది.

న్యూ Delhi ిల్లీ తన మైనారిటీలతో ఎలా వ్యవహరించాలో ఏ దేశమైనా సూచించినట్లయితే భారతదేశం దానిని పెద్దమనిషిగా అంగీకరిస్తుందా? తన రైతులతో ఎలా వ్యవహరించాలి అనే దానిపై విదేశాల నుండి వచ్చిన విమర్శలను అంగీకరించడానికి భారతదేశానికి పెద్ద హృదయం ఉందా?

“దేశీయ సమస్యలు” అని మనకు అనిపించే అంశాలపై మాట్లాడే హక్కును మేము మరొకటి తిరస్కరించాము. కానీ ఇతర దేశాలకు, ప్రత్యేకించి మన పరిసరాల్లోని చిన్న దేశాలకు అదే అధికారాన్ని ఇవ్వడానికి మేము నిరాకరిస్తున్నాము. భారతదేశం శ్రీలంక యొక్క “అంతర్గత విషయం” గురించి వ్యాఖ్యానించడం లేదని మేము వాదించవచ్చు, ఎందుకంటే ఇది జాతి శ్రేయస్సు గురించి మాట్లాడుతోంది, కాని ఆ అభిప్రాయం ఈ రోజు శ్రీలంకలో తక్కువ మందిని కలిగి ఉంది.

హక్కు లేదు

శ్రీలంక ప్రజలు (మీరు అంగీకరిస్తున్నారా లేదా అనేది మరొక విషయం) వారు తమకు వేరే మార్గం లేనందున వారు ఇష్టపడని జీర్ణించుకోలేని సమయం ఉందని వారు చెప్పారు, ఎందుకంటే అప్పటి భారతదేశం ఇంట్లో కలుపుకొనిపోవడాన్ని అభ్యసించింది మరియు బహుశా అదే విధంగా ఇతరులను అడగడానికి హక్కు. భారతదేశం పట్ల ఆ గౌరవం దక్షిణ ఆసియాలో పోయింది, శ్రీలంక కూడా ఉంది.

కాబట్టి కొలంబో 13 వ సవరణను కొలంబో తిరస్కరించలేమని జైశంకర్ శ్రీలంకకు చెప్పినప్పుడు 1987 భారతదేశం-శ్రీలంక శాంతి ఒప్పందం ఫలితంగా ఆ దేశంపై ఒత్తిడి తెచ్చిన రాజ్యాంగం ప్రతికూల ప్రతిచర్యలను ఉత్పత్తి చేస్తుంది . భారతీయ సైనిక జోక్యానికి దారితీసిన ఒప్పందాన్ని తొలగించాలని ఆ దేశంలో మెజారిటీ ఇప్పటికే సరైన లేదా తప్పుగా నిర్ణయించినప్పుడు.

“ఐక్య శ్రీలంకలో సమానత్వం, న్యాయం, శాంతి మరియు గౌరవం కోసం తమిళ ప్రజల అంచనాలు నెరవేరడం శ్రీలంక యొక్క సొంత ప్రయోజనాలలో ఉంది” అని జైశంకర్ చెప్పారు. “ఇది 13 సహా అర్ధవంతమైన పంపిణీపై శ్రీలంక ప్రభుత్వం చేసిన కట్టుబాట్లకు సమానంగా వర్తిస్తుంది. రాజ్యాంగానికి సవరణ. ”

నేటి శ్రీలంక

శ్రీలంక కేవలం జాతి కంటే ఎక్కువ లెక్కల్లో విభజించబడిన సమాజంగా మిగిలిపోయింది అనేది వాస్తవం. కానీ నేటి శ్రీలంక పాత శ్రీలంక కాదు, ఇది ఒంటరిగా ఉన్నది, దిగ్గజం పొరుగున ఉన్న భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా ఎవరూ బరువు లేదు. శ్రీలంకతో స్నేహాన్ని బలోపేతం చేయడానికి భారత్ సిద్ధంగా ఉందని జైశంకర్ నొక్కిచెప్పిన ఒక నెల కిందటే, కొలంబో ఓడరేవు వద్ద ఈస్ట్ కంటైనర్ టెర్మినల్ (ఇసిటి) ను అభివృద్ధి చేయడానికి భారతదేశం మరియు జపాన్‌లతో మునుపటి పాలన కుదుర్చుకున్న ఒప్పందాన్ని రద్దు చేసింది. భారతదేశం నుండి పెట్టుబడి పెట్టే సంస్థ ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ స్నేహితుడి నేతృత్వంలో ఉంటుంది. వెస్ట్ కంటైనర్ టెర్మినల్ (డబ్ల్యుసిటి) ను అభివృద్ధి చేయడానికి శ్రీలంక అధ్యక్షుడు మరియు ప్రధానమంత్రి భారతదేశానికి అవకాశం ఇవ్వడం మరొక విషయం.
జైశంకర్ మాట్లాడకపోతే ECT ప్రాజెక్ట్ మిగిలి ఉండేదని ఇది కాదు. ECT లో భారతదేశం యొక్క ప్రమేయంపై వ్యతిరేకత చాలా కాలంగా ఉంది. భారతదేశంలో మోడీ చేసే శ్రీలంకలో అధ్యక్షుడు గోటబయ రాజపక్సే మరియు అతని సోదరుడు మరియు ప్రధాన మంత్రి మహీంద రాజపక్సే అదే రాజకీయ అధికారాన్ని వినియోగించుకుంటారు. వారు కోరుకుంటే, వారు భారత ప్రమేయానికి అభ్యంతరం చెప్పే మార్గాన్ని మార్చగలిగారు. వారు స్పష్టంగా కోరుకోలేదు. తమిళులను ఎలా ఎదుర్కోవాలో భారతదేశం నుండి వినడానికి రాజపక్సులు ఆసక్తి చూపరు.

శ్రీలంక ఇప్పటికే 1987 భారత-శ్రీలంక ఒప్పందం యొక్క ఫలితాలైన ప్రావిన్షియల్ కౌన్సిల్స్ ఎన్నికలను వాయిదా వేసింది. కోవిడ్ను ఉదహరిస్తూ – 19 మహమ్మారి. 13 వ సవరణ నుండి దూరంగా వెళ్ళడానికి ఇది మొదటి అడుగు కావచ్చు.

మరోవైపు, ఎల్‌టిటిఇ పట్ల ఇప్పటికీ సానుభూతితో ఉన్న తమిళులు భారత్‌పై ధిక్కారం కలిగి ఉన్నారు. ఇతర తమిళులలో, భారతదేశం చేత చల్లగా ఉన్న కొందరు శ్రీలంక ప్రభుత్వంతో ఉన్నారు, వారు విజయానికి మంచి పాస్పోర్ట్ గా చూస్తారు. ఎల్‌టిటిఇని తీసుకున్న తమిళులలో ఒక భాగాన్ని టైగర్స్ లేదా ఇండియా లేదా శ్రీలంక అట్టడుగున పెట్టాయి. కొలంబోలో న్యూ Delhi ిల్లీ యొక్క క్షీణిస్తున్న ప్రభావం చాలా మెరుగ్గా ఉంది, దీనిని మేధోపరంగా అంధులు మాత్రమే విస్మరించవచ్చు.

(రచయిత న్యూ Delhi ిల్లీకి చెందిన సీనియర్ జర్నలిస్ట్)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. on టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post శ్రీలంక యొక్క యు-టర్న్ భారతదేశాన్ని షాక్ చేయకూడదు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from IndiaMore posts in India »
More from Sri LankaMore posts in Sri Lanka »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.