Press "Enter" to skip to content

సంపాదకీయం: జాతీయ DNA డేటాబేస్ పై గోప్యతా సమస్యలు

పౌర సేవల పంపిణీని మెరుగుపరచడంలో కొత్త సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని స్వీకరించడం చాలా అవసరం, ఎందుకంటే అవి గోప్యతా హక్కులను ఉల్లంఘించకుండా చూసుకోవాలి. సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీపై పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీ ప్రతిపాదిత డిఎన్ఎ టెక్నాలజీ రెగ్యులేషన్ బిల్లు నుండి ఉత్పన్నమయ్యే గోప్యతా సమస్యలను సరిగ్గా ఫ్లాగ్ చేసింది, ఇది ప్రస్తుతం జరుగుతున్న పార్లమెంట్ సమావేశంలో పరిశీలనకు వస్తోంది. కొత్త చట్టం నేరాలను పరిష్కరించడంలో మరియు తప్పిపోయిన వ్యక్తులను గుర్తించడంలో చట్ట అమలు సంస్థల ఉపయోగం కోసం జాతీయ డిఎన్‌ఎ డేటాబేస్ను రూపొందించడం లక్ష్యంగా ఉన్నప్పటికీ, చట్టం పోలీసులకు అధికారాన్ని అందించేందున తగినంత భద్రతలను చేర్చాల్సిన అవసరం ఉంది. నేరాలను పరిష్కరించడంలో డిఎన్‌ఎ ఒక ముఖ్య సాధనం అయినప్పటికీ, న్యాయం యొక్క గర్భస్రావం జరగకుండా నిరోధించడానికి నిబంధనలు కలిగి ఉండటం చాలా ముఖ్యం. DNA ప్రొఫైల్స్ ఒక వ్యక్తి యొక్క చాలా సున్నితమైన సమాచారాన్ని బహిర్గతం చేయగలవు మరియు కుల / సమాజ-ఆధారిత ప్రొఫైలింగ్ కోసం దుర్వినియోగం చేయబడతాయి, తద్వారా వ్యక్తుల గోప్యతను రాజీ చేస్తుంది. అలాగే, డేటాబ్యాంక్లలో నిల్వ చేయబడిన DNA ప్రొఫైల్స్ యొక్క గోప్యతను కాపాడటానికి బిల్లు ఎలా ప్రణాళికలు వేస్తుందనే దానిపై ప్రశ్నలు వస్తున్నాయి. అందువల్ల, డిఎన్‌ఎ ప్రొఫైలింగ్ వివిధ సుప్రీంకోర్టు తీర్పుల యొక్క లేఖ మరియు ఆత్మకు మరియు రాజ్యాంగానికి పూర్తిగా అనుగుణంగా ఉండే విధంగా మొదట ఎనేబుల్ చేసే పర్యావరణ వ్యవస్థను సృష్టించడం చాలా అవసరం. ఏదేమైనా, దుర్వినియోగం యొక్క భయాలు అటువంటి చట్టం యొక్క అవసరాన్ని తిరస్కరించవు, ప్రత్యేకించి DNA సాంకేతిక పరిజ్ఞానం ఇప్పటికే అనేక ప్రాంతాలలో వాడుకలో ఉంది. భయాలను పరిష్కరించడానికి, ప్రక్రియ యొక్క ప్రతి దశలో స్వతంత్ర మరియు నిష్పాక్షిక తనిఖీలు మరియు బ్యాలెన్స్ అవసరం.

DNA వేలిముద్ర అనేది ఫోరెన్సిక్ సాధనం, ఇది సరైన చట్టపరమైన చట్రం లేకుండా భారతదేశంలో ఉపయోగించబడుతోంది. ఈ బిల్లు అనుమానితులు, నేరస్థులు మరియు గుర్తు తెలియని మృతదేహాల యొక్క DNA ప్రొఫైల్‌లను ఉంచడానికి DNA డేటాబ్యాంక్‌ను ఏర్పాటు చేయడానికి చట్టపరమైన ఆధారాన్ని అందిస్తుంది. తప్పిపోయిన పిల్లలను గుర్తించడం, విపత్తు బాధితులతో సహా గుర్తుతెలియని మరణించిన వ్యక్తులను గుర్తించడం, ఘోరమైన నేరాలకు పునరావృత నేరస్థులను పట్టుకోవడం, కఠినమైన ప్రమాణాలు మరియు నాణ్యతా భరోసా వ్యవస్థను అభివృద్ధి చేయడం, DNA ప్రొఫైలింగ్ చేపట్టే ప్రయోగశాలలకు ఆమోదం మరియు గుర్తింపు ఇవ్వడం మరియు DNA వాడకాన్ని నియంత్రించడం. క్రిమినల్ మరియు సివిల్ ప్రొసీడింగ్స్‌లో గుర్తింపును స్థాపించడంలో ప్రొఫైల్స్. DNA సాంకేతిక చట్టం అమలులోకి వచ్చిన తర్వాత, DNA రెగ్యులేటరీ బోర్డు ఏర్పాటుకు దారి తీస్తుంది, ఇది DNA ప్రయోగశాలలు మరియు DNA డేటాబ్యాంక్‌ల ఏర్పాటుకు సంబంధించిన అన్ని సమస్యలపై కేంద్రం మరియు రాష్ట్రాలకు సలహా ఇస్తుంది. ఎటువంటి సందేహం లేదు, DNA డేటాబేస్ను సృష్టించడం దీర్ఘకాలంలో న్యాయాన్ని వేగవంతం చేస్తుంది, అయితే దీనికి బలమైన మౌలిక సదుపాయాలు మరియు ప్రజల నమ్మకం ఉండాలి. ఈ ముఖ్యమైన స్తంభాలు లేకుండా, ఇది ఇప్పటికే విశ్వాస సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంటున్న న్యాయ వ్యవస్థను బాగా దెబ్బతీస్తుంది. అటువంటి చట్టాలను అమలు చేయడానికి ముందు, ఫోరెన్సిక్ ప్రయోజనాల కోసం DNA సేకరణ మరియు వాడకానికి సంబంధించి సామర్థ్యాన్ని పెంపొందించడంలో గణనీయమైన మెరుగుదల ఉండాలి.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు ఆన్ నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post సంపాదకీయం: జాతీయ DNA డేటాబేస్ పై గోప్యతా సమస్యలు appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from hyderabad hard newsMore posts in hyderabad hard news »
More from Hyderabad latest newsMore posts in Hyderabad latest news »
More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from Telangana NewsMore posts in Telangana News »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *