Press "Enter" to skip to content

ఎఫ్వై 21 లో రియల్ జిడిపి 9.5% తగ్గే అవకాశం ఉంది: ఆర్బిఐ

హైదరాబాద్ : రెపో రేటు మరియు రివర్స్ రెపో రేటు మారదు అని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ ప్రకటించారు మరియు దేశం యొక్క నిజమైన జిడిపి 2021 9.5 శాతం తగ్గే అవకాశం ఉంది.

2020 – 21 లో నిజమైన జిడిపి వృద్ధి ప్రతికూలంగా ఉంటుందని భావిస్తున్నారు (-) 9.5 శాతం వద్ద, నష్టాలు

రెండవ త్రైమాసికంలో 2020 9.8 శాతం 2020 – 21; (-) మూడవ త్రైమాసికంలో 5.6 శాతం; మరియు నాల్గవ త్రైమాసికంలో 0.5 శాతం. 2021 – 22 మొదటి త్రైమాసికంలో నిజమైన జిడిపి వృద్ధి 20. 6 శాతం.

ఈ రోజు జరిగిన ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపిసి) ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో మరియు వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరంలో వసతి వైఖరిని కొనసాగించాలని నిర్ణయించింది – వృద్ధిని పునరుద్ధరించడానికి మరియు కోవిడ్ ప్రభావాన్ని తగ్గించడానికి – 19 ఆర్థిక వ్యవస్థపై. పాలసీ రేటుపై యథాతథ స్థితిని కొనసాగించాలని మరియు వృద్ధికి తోడ్పడటానికి అందుబాటులో ఉన్న స్థలాన్ని ఉపయోగించుకోవడానికి ద్రవ్యోల్బణ ఒత్తిళ్ల సడలింపు కోసం ఎదురుచూడాలని ఎంపిసి నిర్ణయించింది.

ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ మాట్లాడుతూ, వినియోగదారుల ధరల సూచిక (సిపిఐ) ద్రవ్యోల్బణం కోసం మధ్యస్థ-కాల లక్ష్యాన్ని +/- 2 శాతం బ్యాండ్‌లో 4 శాతం సాధించే లక్ష్యంతో ఈ నిర్ణయాలు హల్లులో ఉన్నాయని, వృద్ధికి తోడ్పడతాయని చెప్పారు.

ఇన్కమింగ్ డేటా క్యూ 3 లో 2020 ప్రపంచ ఆర్థిక కార్యకలాపాల క్రమబద్ధీకరణలో కోలుకుంటుందని దాస్ చెప్పారు, అయినప్పటికీ ఇన్ఫెక్షన్ల యొక్క నూతన పెరుగుదలతో ప్రతికూల ప్రమాదాలు పెరిగాయి. చాలా దేశాలు. ప్రపంచ వాణిజ్యం అణచివేయబడుతుందని భావిస్తున్నారు.

అభివృద్ధి చెందుతున్న మార్కెట్ ఆర్థిక వ్యవస్థల (EME లు) కంటే అభివృద్ధి చెందిన ఆర్థిక వ్యవస్థలలో (AE లు) బలంగా మారవచ్చు. మృదువైన ఇంధన ధరలు మరియు బలహీనమైన మొత్తం డిమాండ్ AE లలో ద్రవ్యోల్బణాన్ని లక్ష్యం కంటే తక్కువగా ఉంచాయి, అయినప్పటికీ కొన్ని EME లలో, సరఫరా అంతరాయాలు పైకి ధరల ఒత్తిడిని ఇచ్చాయి.

దేశీయ ఆర్థిక వ్యవస్థ

దేశీయ ముందు, అధిక పౌన frequency పున్య సూచికలు 2020 రెండవ త్రైమాసికంలో ఆర్థిక కార్యకలాపాలు స్థిరీకరించబడుతున్నాయని సూచిస్తున్నాయి – 21 తర్వాత 23 మొదటి త్రైమాసికంలో నిజమైన జిడిపిలో సంవత్సరానికి 9 శాతం (యోయ్) క్షీణత (ఏప్రిల్-జూన్).

తయారీ – ముఖ్యంగా వినియోగదారుడు కాని మన్నికైనవి – మరియు ప్రయాణీకుల వాహనాలు మరియు రైల్వే సరుకు వంటి కొన్ని వర్గాల సేవలు క్రమంగా క్యూ 2 లో కోలుకున్నాయి. వ్యవసాయం యొక్క దృక్పథం దృ is మైనది. వస్తువుల ఎగుమతులు నెమ్మదిగా కోవిడ్ పూర్వ స్థాయిలకు చేరుకోవడంతో మరియు దిగుమతుల సంకోచం యొక్క వేగంతో కొంత నియంత్రణతో, వాణిజ్య లోటు రెండవ త్రైమాసికంలో వరుసగా కొద్దిగా పెరిగింది.

జూలై-ఆగస్టులో 2020 హెడ్‌లైన్ సిపిఐ ద్రవ్యోల్బణం 6.7 శాతానికి పెరిగింది, సరఫరా, అంతరాయాలు, అధిక మార్జిన్లు మరియు పన్నుల కారణంగా ఆహారం, ఇంధనం మరియు ప్రధాన విభాగాలలో ఒత్తిడి పెరిగింది. . ఒక సంవత్సరం ముందు గృహాల ద్రవ్యోల్బణ అంచనాలు మూడు నెలల ముందు స్థాయిల నుండి ద్రవ్యోల్బణాన్ని కొంత మృదువుగా సూచిస్తున్నాయి. బలహీనమైన డిమాండ్ పరిస్థితులను ప్రతిబింబిస్తూ అమ్మకం ధరలు మ్యూట్ చేయబడ్డాయి.

పెద్ద మిగులులో మిగిలి ఉన్న దైహిక ద్రవ్యంతో దేశీయ ఆర్థిక పరిస్థితులు సడలించాయి. రిజర్వ్ డబ్బు 13 పెరిగింది. అక్టోబర్ 2 నాటికి సంవత్సరానికి 5 శాతం, అక్టోబర్ 2 నాటికి, పెరుగుదల కరెన్సీ డిమాండ్ (21. 5 శాతం). అయితే, డబ్బు సరఫరాలో వృద్ధి 12 వద్ద ఉంది. సెప్టెంబర్ నాటికి 2 శాతం 25. బ్యాంకుల ఆహారేతర రుణ వృద్ధి తగ్గుతూనే ఉంది. భారతదేశం యొక్క విదేశీ మారక నిల్వలు అక్టోబర్ 2 న 6 బిలియన్ డాలర్లు 545. 6 బిలియన్లు.

ఆర్థిక దృక్పథం

టమోటాలు, ఉల్లిపాయలు, బంగాళాదుంపలు వంటి కీలకమైన కూరగాయల ధరలపై ఒత్తిడి కూడా ఖరీఫ్ రాకతో క్యూ 3 ద్వారా దూరంగా ఉండాలి. మరోవైపు, దిగుమతి సుంకాలను పెంచడం వల్ల పప్పుధాన్యాలు మరియు నూనెగింజల ధరలు దృ firm ంగా ఉండే అవకాశం ఉంది. అంతర్జాతీయ ముడి చమురు ధరలు సెప్టెంబరులో బలహీనమైన డిమాండ్ దృక్పథంతో మృదువైన పక్షపాతంతో వర్తకం చేశాయి, అయితే పన్నులు వెనక్కి తగ్గకపోవడంతో దేశీయ పంపు ధరలు పెరగవచ్చు.

డిమాండ్ తగ్గిన నేపథ్యంలో సంస్థల ధరల శక్తి బలహీనంగా ఉంది. కోవిడ్ – 19 – కార్మిక కొరత మరియు అధిక రవాణా ఖర్చులతో సహా సంబంధిత సరఫరా అంతరాయాలు ఖర్చు-పుష్ ఒత్తిళ్లను విధించడం కొనసాగించవచ్చు, కానీ ఈ నష్టాలు లాక్డౌన్ల యొక్క ప్రగతిశీల సడలింపు మరియు అంతర్-రాష్ట్ర కదలికలపై పరిమితులను తొలగించడం ద్వారా తగ్గించబడతాయి.

ఈ అన్ని అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకుంటే, సిపిఐ ద్రవ్యోల్బణం రెండవ త్రైమాసికంలో 2020 6.8 శాతంగా అంచనా వేయబడింది – 21, 2020 రెండవ భాగంలో 5.4-4.5 శాతం వద్ద – 21 మరియు 2021 మొదటి త్రైమాసికంలో 4.3 శాతం – 22, విస్తృతంగా సమతుల్యతతో.

గ్రామీణ ఆర్థిక వ్యవస్థలో కోలుకోవడం మరింత బలోపేతం అవుతుందని భావిస్తున్నారు, అయితే సామాజిక డిమాండ్ నిబంధనలు మరియు కోవిడ్ యొక్క అధిక సంఖ్యల దృష్ట్యా పట్టణ డిమాండ్‌లో తిరోగమనం వెనుకబడి ఉండే అవకాశం ఉంది – 19 అంటువ్యాధులు.

కాంటాక్ట్-ఇంటెన్సివ్ సర్వీసెస్ రంగానికి ముందు కోవిడ్ స్థాయిలను తిరిగి పొందడానికి సమయం పడుతుండగా, ఉత్పాదక సంస్థలు Q3 లో సామర్థ్య వినియోగం కోలుకోవాలని ఆశిస్తున్నాయి: 2020 – 21 మరియు Q4 నుండి కొంత ట్రాక్షన్ పొందటానికి కార్యాచరణ. ప్రైవేట్ పెట్టుబడి మరియు ఎగుమతులు రెండూ అణచివేయబడవచ్చు, ముఖ్యంగా బాహ్య డిమాండ్ ఇప్పటికీ రక్తహీనతతో ఉంది.

పోస్ట్ రియల్ జిడిపి ఎఫ్‌వైలో 9.5% తగ్గే అవకాశం ఉంది 21: ఆర్‌బిఐ appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from BusinessMore posts in Business »
More from IndiaMore posts in India »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *