Press "Enter" to skip to content

ఐన్స్టీన్ గురుత్వాకర్షణ వర్ణనను కొట్టడం చాలా కష్టం

వాషింగ్టన్: ఐన్స్టీన్ యొక్క సాపేక్ష సాపేక్ష సిద్ధాంతం గురుత్వాకర్షణ పదార్థం వార్పింగ్ స్పేస్ టైం అనే ఆలోచన – తట్టుకుంది 100 ఈవెంట్ హారిజోన్ టెలిస్కోప్ సహకారం నుండి అరిజోనా విశ్వవిద్యాలయం ఖగోళ భౌతిక శాస్త్రవేత్తల సరికొత్త పరీక్షతో సహా సంవత్సరాల పరిశీలన మరియు పరీక్ష.

వారి పరిశోధనల ప్రకారం, ఐన్‌స్టీన్ సిద్ధాంతం కొట్టడానికి 500 రెట్లు కష్టం.

విజయాలు ఉన్నప్పటికీ, ఐన్‌స్టీన్ యొక్క దృ theory మైన సిద్ధాంతం గణితశాస్త్రంలో క్వాంటం మెకానిక్‌లతో సరిచేయలేనిది, సబ్‌టామిక్ ప్రపంచం యొక్క శాస్త్రీయ అవగాహన. సాధారణ సాపేక్షతను పరీక్షించడం చాలా ముఖ్యం ఎందుకంటే విశ్వం యొక్క అంతిమ సిద్ధాంతం గురుత్వాకర్షణ మరియు క్వాంటం మెకానిక్స్ రెండింటినీ కలిగి ఉండాలి.

“గురుత్వాకర్షణ యొక్క పూర్తి సిద్ధాంతం సాధారణ సాపేక్షతకు భిన్నంగా ఉంటుందని మేము ఆశిస్తున్నాము, కాని దానిని సవరించడానికి అనేక మార్గాలు ఉన్నాయి. సరైన సిద్ధాంతం ఏమైనప్పటికీ, కాల రంధ్రాల విషయానికి వస్తే ఇది సాధారణ సాపేక్షతకు భిన్నంగా ఉండదని మేము కనుగొన్నాము. సాధ్యమైన మార్పుల స్థలాన్ని మేము నిజంగా తగ్గించాము, ”అని యురిజోనా ఖగోళ శాస్త్ర ప్రొఫెసర్ డిమిట్రియోస్ సాల్టిస్ అన్నారు, ఇటీవల వరకు ఈవెంట్ హారిజన్ టెలిస్కోప్ లేదా EHT సహకారం యొక్క ప్రాజెక్ట్ శాస్త్రవేత్తగా ఉన్నారు.

సాల్టిస్ ఒక కొత్త కాగితం యొక్క ప్రధాన రచయిత, భౌతిక సమీక్ష లేఖలలో ప్రచురించబడింది, ఇది పరిశోధకుల ఫలితాలను వివరిస్తుంది.

“సూపర్ మాసివ్ కాల రంధ్రాలను ఉపయోగించి సాధారణ సాపేక్షతను పరీక్షించడానికి ఇది ఒక సరికొత్త మార్గం” అని EHT సైన్స్ కౌన్సిల్ సభ్యుడు మరియు అకాడెమియా సినికా ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఆస్ట్రానమీ అండ్ ఆస్ట్రోఫిజిక్స్ కోసం కాల రంధ్రాల రేడియో పరిశీలనలపై నిపుణుడు కెయిచి అసడా అన్నారు.

పరీక్ష చేయడానికి, బృందం EHT తో పొందిన సమీప గెలాక్సీ M 87 మధ్యలో ఉన్న సూపర్ మాసివ్ కాల రంధ్రం తీసిన మొదటి చిత్రాన్ని ఉపయోగించింది. గత సంవత్సరం. మొదటి ఫలితాలు కాల రంధ్రం నీడ యొక్క పరిమాణం సాధారణ సాపేక్షత అంచనా వేసిన పరిమాణానికి అనుగుణంగా ఉన్నాయని చూపించాయి.

“ఆ సమయంలో, మేము వ్యతిరేక ప్రశ్న అడగలేకపోయాము: గురుత్వాకర్షణ సిద్ధాంతం సాధారణ సాపేక్షత నుండి ఎంత భిన్నంగా ఉంటుంది మరియు ఇప్పటికీ నీడ పరిమాణానికి అనుగుణంగా ఉంటుంది?” యురిజోనా స్టీవార్డ్ థియరీ ఫెలో పియరీ క్రిస్టియన్ అన్నారు. “కొన్ని ప్రత్యామ్నాయాలను తొలగించడానికి ఈ పరిశీలనలతో మేము ఏదైనా చేయగలమా అని మేము ఆలోచిస్తున్నాము.”

కాల రంధ్రం నీడ యొక్క పరిమాణాన్ని నిర్ణయించే గురుత్వాకర్షణ సిద్ధాంతం యొక్క ప్రత్యేక లక్షణాన్ని గుర్తించడానికి సాధారణ సాపేక్ష సిద్ధాంతానికి అనేక మార్పుల గురించి బృందం చాలా విస్తృతమైన విశ్లేషణ చేసింది.

“ఈ విధంగా, ఇతర సాపేక్షాల గురించి చింతించకుండా, సాధారణ సాపేక్షతకు ఏదైనా ప్రత్యామ్నాయం ఈవెంట్ హారిజన్ టెలిస్కోప్ పరిశీలనలతో ఏకీభవిస్తుందో లేదో మనం ఇప్పుడు గుర్తించవచ్చు” అని ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ అడ్వాన్స్‌డ్ స్టడీలో పోస్ట్‌డాక్టోరల్ ఫెలో లియా మెడిరోస్ అన్నారు. UArizona గ్రాడ్యుయేట్ విద్యార్థిగా ఉన్నప్పటి నుండి EHT సహకారంలో పాల్గొన్న ఆమె.

సౌర వ్యవస్థలో మునుపటి అన్ని పరీక్షలలో ఉత్తీర్ణత సాధించిన ప్రత్యామ్నాయాల శ్రేణిపై బృందం దృష్టి సారించింది.

“మేము అభివృద్ధి చేసిన గేజ్‌ను ఉపయోగించి, M 87 లోని కాల రంధ్రం నీడ యొక్క కొలత పరిమాణం ఐన్‌స్టీన్ జనరల్‌కు మార్పుల కోసం విగ్లే గదిని బిగించిందని మేము చూపించాము. సౌర వ్యవస్థలో మునుపటి పరీక్షలతో పోలిస్తే 500 దాదాపు ఒక కారకం ద్వారా సాపేక్షత సిద్ధాంతం, ”అని EHT సహకారం యొక్క సీనియర్ సభ్యుడు UArizona ఖగోళ శాస్త్ర ప్రొఫెసర్ ఫెరియల్ ఓజెల్ అన్నారు. “సాధారణ సాపేక్షతను సవరించడానికి అనేక మార్గాలు ఈ కొత్త మరియు కఠినమైన కాల రంధ్రం నీడ పరీక్షలో విఫలమవుతాయి.”

“ఐన్స్టీన్ యొక్క సాధారణ సాపేక్షత సిద్ధాంతాన్ని పరీక్షించడానికి కాల రంధ్ర చిత్రాలు పూర్తిగా కొత్త కోణాన్ని అందిస్తాయి” అని మాక్స్ ప్లాంక్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ రేడియో ఆస్ట్రానమీ డైరెక్టర్ మరియు EHT సహకార సభ్యుడు మైఖేల్ క్రామెర్ అన్నారు.

“గురుత్వాకర్షణ-తరంగ పరిశీలనలతో కలిపి, ఇది కాల రంధ్ర ఖగోళ భౌతిక శాస్త్రంలో కొత్త శకానికి నాంది పలికింది” అని సాల్టిస్ చెప్పారు.

గురుత్వాకర్షణ సిద్ధాంతాన్ని పరీక్షించడం కొనసాగుతున్న అన్వేషణ: వివిధ ఖగోళ భౌతిక వస్తువుల యొక్క సాధారణ సాపేక్షత అంచనాలు ఖగోళ భౌతిక శాస్త్రవేత్తలకు సాధారణ సాపేక్షతకు ఏవైనా సంభావ్య తేడాలు లేదా మార్పుల గురించి ఆందోళన చెందకుండా ఉండటానికి సరిపోతాయా?

“సాధారణ సాపేక్షత అన్ని పరీక్షలను ఎగిరే రంగులతో ఉత్తీర్ణత సాధించిందని మేము ఎప్పుడూ చెబుతాము – నేను విన్న ప్రతిసారీ నాకు ఒక డైమ్ ఉంటే,” ఓజెల్ చెప్పారు. “అయితే ఇది నిజం, మీరు కొన్ని పరీక్షలు చేసినప్పుడు, ఫలితాలు సాధారణ సాపేక్షత what హించిన దాని నుండి తప్పుకుంటాయని మీరు చూడలేరు. మేము చెప్పేది ఏమిటంటే, అన్నీ సరైనవి అయితే, మొదటిసారి మనకు వేరే గేజ్ ఉంది, దీని ద్వారా మనం 500 రెట్లు మెరుగైన పరీక్ష చేయవచ్చు, మరియు గేజ్ అనేది కాల రంధ్రం యొక్క నీడ పరిమాణం. ”

తరువాత, గ్రీన్ ల్యాండ్ టెలిస్కోప్ మరియు 12 – టెలిస్కోపుల యొక్క విస్తరించిన శ్రేణి ద్వారా సంగ్రహించబడే అధిక విశ్వసనీయ చిత్రాలను EHT బృందం ఆశిస్తుంది. టక్సన్ సమీపంలోని కిట్ శిఖరంపై మీటర్ టెలిస్కోప్ మరియు ఫ్రాన్స్‌లోని నార్తర్న్ ఎక్స్‌టెండెడ్ మిల్లీమీటర్ అర్రే అబ్జర్వేటరీ.
“మన స్వంత గెలాక్సీ మధ్యలో ఉన్న కాల రంధ్రం యొక్క చిత్రాన్ని మేము పొందినప్పుడు, సాధారణ సాపేక్షత నుండి విచలనాలను మరింత నిరోధించవచ్చు” అని ఓజెల్ చెప్పారు.

The post ఐన్స్టీన్ గురుత్వాకర్షణ వర్ణనను కొట్టడం చాలా కష్టమైంది appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from Corona Virus DeathsMore posts in Corona Virus Deaths »
More from CoronavirusMore posts in Coronavirus »
More from Coronavirus in IndiaMore posts in Coronavirus in India »
More from Coronavirus Latest UpdatesMore posts in Coronavirus Latest Updates »
More from coronavirus pandemicMore posts in coronavirus pandemic »
More from coronavirus scareMore posts in coronavirus scare »
More from Coronavirus UpdatesMore posts in Coronavirus Updates »
More from COVIDMore posts in COVID »
More from Covid 19 deathsMore posts in Covid 19 deaths »
More from Covid ScareMore posts in Covid Scare »
More from Covid UpdatesMore posts in Covid Updates »
More from Covid-19More posts in Covid-19 »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from TechMore posts in Tech »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from Telangana NewsMore posts in Telangana News »
More from Telangana TodayMore posts in Telangana Today »
More from WashingtonMore posts in Washington »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *