Press "Enter" to skip to content

క్రూరమైన సమయాల్లో ప్రదర్శన ఆశ యొక్క ఉనికిని చూపుతుంది: నీలం మాన్సింగ్

న్యూ Delhi ిల్లీ: థియేటర్ డైరెక్టర్ నీలం మాన్సింగ్ చౌదరికి బెంగళూరులో రంగ శంకరను నడుపుతున్న అరుంధతి నాగ్ నుండి కాల్ వచ్చినప్పుడు, ఆమెను 40 – లాక్డౌన్ సడలించిన తర్వాత నిమిషం ముక్క డిజిటల్‌గా ప్రసారం చేయబడాలి మరియు శారీరకంగా ప్రదర్శించబడుతుంది, కోవిడ్ నుండి ఎప్పటినుంచో ఆడుతున్న అసంబద్ధమైన థియేటర్ చుట్టూ తిరుగుతూ ఉండాలని చౌదరికి తెలుసు – 19 ప్రతిదీ కొట్టి మార్చారు.

“కళలో, మీరు చుట్టుముట్టే సమయాల నుండి తప్పించుకోలేరు – భయాలు, అనిశ్చితులు, దుర్బలత్వం, అవకాశాలు. మానవ ధృవీకరణ ఎక్కడ ఉంది? చుట్టుపక్కల ఏమి జరుగుతుందో మేము చేస్తున్న పనికి ముడిసరుకుగా మారింది, ”అని చౌదరి అన్నారు, మాంటో మరియు చెకోవ్ రాసిన చిన్న కథలను చూడటం ప్రారంభించారు, ఇది చాలా విషయాలను ప్రేరేపించింది.

థియేటర్ మరియు సినీ నటుడు వన్ష్ భరద్వాజ్ (‘ఉడ్తా పంజాబ్’, ‘మిడ్నైట్స్ చిల్డ్రన్’, ‘కేసరి’, ‘హెవెన్ ఆన్ ఎర్త్’ మరియు ‘వంట విత్ స్టెల్లా’) నటించిన ‘బ్లాక్ బాక్స్’ 10 X 10 స్థలం అనేది ప్రతి ఒక్కరూ వ్యక్తిగతంగా మరియు సమిష్టిగా అనుభూతి చెందుతున్న సమయాల్లో ఉద్భవించిన కథ. అనియంత్రిత కదలిక, శారీరక మరియు భావోద్వేగ రెండూ గతానికి సంబంధించినవి.

బౌండ్ స్క్రిప్ట్ లేకుండా పనిచేయడం, మరియు ఆమె గత కొన్నేళ్లుగా అనుసరిస్తున్న ఆమె ఇంప్రూవైషనల్ స్టైల్లో, టెక్స్ట్ ఎలా నిర్వహించబడుతుందో, వేర్వేరు తంతువులను లాగగల విధానం, కొన్నిసార్లు పూర్తిగా విరుద్ధమైనవి మరియు నటీనటులతో, తనతో, మరియు ఆశాజనక తరువాత ప్రేక్షకులతో కమ్యూనికేట్ చేయగల కనెక్షన్‌గా నేయడం ఒక కళాకారిణిగా ఆమె చేసిన పోరాటం.

ఆమె ప్రారంభ, మధ్య మరియు ముగింపుతో స్క్రిప్ట్‌లపై పనిచేయడం ద్వారా ప్రారంభించినప్పటికీ, దానిలో కూడా, ఆమె దాన్ని చుట్టూ విసిరివేస్తుంది; ఆమె జోడించినది, “నేను ఎల్లప్పుడూ ప్రతి దర్శకుడు చేసే పదార్థాన్ని తిరిగి సమీకరించటం మరియు తిరిగి ఏర్పాటు చేయడం. మీకు బౌండ్ స్క్రిప్ట్ ఉన్నప్పటికీ, దానిలో మీరు ‘వేరే’ దాన్ని బయటకు తీస్తారు. ఎల్లప్పుడూ బహుళ కథలు ఉన్నాయి, ఎప్పుడూ ఏక కథలు లేవు. మీరు తీసుకునే స్థానం ఏమిటి మరియు మీరు బయటకు తీసే అంశాలు ఏమిటి – ఆ కథనం మీ స్వంత రాజకీయాలు, సామాజిక, రాజకీయ, ఆర్థిక లేదా లింగ స్థానం మీద ఆధారపడి ఉంటుంది – కాబట్టి దానిలో కూడా వివరణ ఉంది. ”

గత కొన్నేళ్లుగా, ముందే ఉన్న గ్రంథాలు ఆమె వెతుకుతున్న వాటికి నిజంగా సరిపోవు అని ఆమె అన్నారు. “ఇది అభ్యంతరం కాదు, ఎంపిక. నేను వచనాన్ని తొలగించినట్లు కాదు, అన్ని తరువాత నేను నృత్య కదలికలు చేయను, కానీ కథనం-ఆధారిత భౌతిక థియేటర్. దీనికి కథ, అభివృద్ధి ఉంది. కానీ అది ఎలా అభివృద్ధి చెందుతుంది – సరళ పద్ధతిలో, వృత్తాకారంలో, ఉచ్చులు మరియు స్విర్ల్స్‌లో, నేను చేసే ఎంపిక ఇది. ”

ఆమె పనిచేసే శైలి చాలా ‘స్వేచ్ఛగా’ కనబడుతుందని జోడిస్తే, అది ఎక్కడ ప్రారంభమవుతుందో నిజంగా తెలియదు, మరియు అది ఎక్కడ ముగుస్తుందో పరిగణనలోకి తీసుకోవడం చాలా క్లిష్టంగా ఉంటుంది, ఆమె ఇలా అన్నారు, “అన్ని తరువాత, మీకు పట్టుకోవడానికి ఏమీ లేదు. నేను చేసిన చివరి రెండు నాటకాల్లో, నేను మాంటోతో చాలా సన్నిహితంగా పనిచేశాను, కొన్నిసార్లు మూడు కథలను తీసుకొని వాటిని కలిసి ఉంచాను. ”

ఓపెన్-ఎయిర్ థియేటర్లు తెరవబడి, ఆడిటోరియంలు త్వరలోనే అనుసరించవచ్చు, మహమ్మారి గతానికి సంబంధించినది అయినప్పటికీ, భయం యొక్క జ్ఞాపకశక్తిని ఎలా చెరిపివేస్తారని దర్శకుడు ఆశ్చర్యపోతున్నాడు. )

“మేము దానిని ఎలా నిర్మూలించాలి? ఎవరి దగ్గర ఉండకూడదని ఈ తాత్కాలికత ఎప్పుడూ ఉంటుంది .., అది మనస్సు నుండి బయటపడటానికి చాలా సమయం పడుతుంది. ఇంత తక్కువ వ్యవధిలో అలవాట్లు ఎలా ఏర్పడతాయో ఆశ్చర్యంగా ఉంది. కోవిడ్ మన జీవితంలోకి ప్రవేశించి ఆరు నెలలు అయ్యింది మరియు మనకు ఇప్పటికే కొత్త ‘కుల వ్యవస్థ’ ఉంది – ‘బయటి వ్యక్తి’కి ఏదైనా వడ్డించినప్పుడల్లా వినెగార్‌తో పాత్రలను కడగడం.”

.

“ఇది చాలా బాధ కలిగించేది. ఈ కాలంలో ప్రతి ఒక్కరినీ నిలబెట్టినది ఏదైనా ఉంటే, అది సంగీతం, సినిమాలు, సాహిత్యం, కళలు. ఇంకా కళాకారుడి పట్ల అంతగా అప్రమత్తంగా ఉండటం చాలా షాకింగ్ మరియు భయంకరమైనది – మీ జీవితానికి ప్రాముఖ్యత లేదని తెలుసుకోవడం. సమాజాన్ని మానవీకరించడంలో మీ సహకారం, మీరు అందించిన సున్నితత్వం ఇప్పుడే విలువైనది కాదు. మేము అకాడెమిస్‌తో మాట్లాడటానికి ప్రయత్నించాము, యువ కళాకారుల కోసం వారితో దాదాపుగా విన్నవించుకున్నాము.

మార్చిలో వచ్చిన బడ్జెట్లు ఇప్పటికే ఉన్నందున వారు నిధులతో ఫ్లష్ అయ్యారు. వారు కొంతమంది చలనచిత్ర లేదా టెలివిజన్ నటులతో ఒక నాటకాన్ని ఆహ్వానించలేరని పరిగణనలోకి తీసుకుంటే, భారీ మొత్తంలో డబ్బు ఖర్చు చేయడానికి వారికి ఇష్టమైన మార్గం, కాబట్టి యువ అభ్యాసకులకు నాటకాలు చేయడానికి డబ్బు ఇవ్వడంలో సమస్య ఏమిటి, ఇది లాక్డౌన్ తర్వాత ప్రదర్శించబడుతుంది?

కానీ అది చెవిటి, గుడ్డి మరియు మూగ వ్యక్తులతో మాట్లాడటం లాంటిది. వారు తక్కువ ఆసక్తి కలిగి ఉన్నారు, కళాకారులు ఉన్నారని కూడా అంగీకరించలేదు. ప్రతిస్పందన కూడా లేదని g హించుకోండి – ఇది మీ జీవితమంతా చెత్తకుప్పలుగా ఉన్నట్లు అనిపిస్తుంది. ”

లాక్డౌన్ సమయంలో ఆమెకు ఇబ్బంది కలిగించడం లేదని, ఆమె ఏమీ చేయకుండా చాలా సంతోషంగా ఉన్న దశకు చేరుకుందని దర్శకుడు చెప్పారు.

“ఈ 40 సంవత్సరాల్లో, నేను తగినంత ప్రొడక్షన్స్ చేశాను, నేర్పించాను మరియు నా పనితో ప్రయాణించాను. నాకు, రేసు ఆగిపోయింది. కానీ అవును, చాలా బెంగ ఉంది, ఇది వేలాది మంది ప్రజలు ఇంటికి నడవడం, నిరుద్యోగులు, ఆకలితో మరియు వ్యవస్థ ద్వారా క్రూరత్వానికి గురికావడం-ఆశను కోల్పోవడం. సమయాలు ఎంత క్రూరంగా ఉన్నా, మీరు క్రూరమైన సమయాన్ని ప్రదర్శిస్తున్నారనే వాస్తవం ఎల్లప్పుడూ ఆశ యొక్క ఉనికిని చూపిస్తుంది. పాపం, ఇప్పుడు ఆ ఆశ యొక్క భావం చనిపోయినట్లు ఉంది. అనేక విధాలుగా, మహమ్మారి ప్రజలలో చెత్తను తెచ్చిపెట్టింది. ”

.

More from Cinema & TVMore posts in Cinema & TV »
More from EntertainmentMore posts in Entertainment »
More from FeaturesMore posts in Features »
More from pandemicMore posts in pandemic »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *