Press "Enter" to skip to content

డిజిటల్ రిటైల్ చెల్లింపుల గొడుగు విస్తరించడం

రిటైల్ చెల్లింపు మరియు పరిష్కార వ్యవస్థను నిర్వహించే మొట్టమొదటి మరియు ఏకైక గొడుగు సంస్థ అయిన నేషనల్ పేమెంట్స్ కార్పొరేషన్ ఆఫ్ ఇండియా (ఎన్‌పిసిఐ) తనకు మరియు దేశానికి దాని నక్షత్రంలో అనేక ప్రశంసలను సంపాదించింది 11 – సంవత్సరం ప్రయాణం. ఇది మొదటి రోజు నుండి ఒక ple దా రంగు పాచ్ను తాకింది. ఎటిఎమ్ స్విచ్ – ఎన్‌ఎఫ్‌ఎస్ (నేషనల్ ఫైనాన్షియల్ స్విచ్) తో ప్రారంభించి 2009, ఇది ఇప్పుడు అత్యంత వినూత్నమైన మరియు విపరీతంగా పెరుగుతున్న సూట్‌ను కలిగి ఉంది 20 ఉత్పత్తులు / సేవలు విస్తృతంగా విజయవంతమైన యుపిఐ (యూనిఫైడ్ పేమెంట్స్ ఇంటర్ఫేస్), ఇది ప్రపంచ బిగ్ టెక్ యొక్క దృష్టిని మరియు ఆసక్తిని ఆకర్షించింది. ఇది భారతదేశంలో నిర్మించిన అతిపెద్ద టెక్ ప్లాట్‌ఫాం.

ఫిన్‌టెక్‌తో చురుకుగా పాల్గొనడం ద్వారా అతుకులు మరియు ఘర్షణ లేని అధిక-విలువ కస్టమర్ అనుభవం మరియు బ్యాంకుల ద్వారా పరిష్కారం యొక్క విశ్వసనీయత మరియు విశ్వసనీయత దాని ఆపరేటింగ్ మోడల్ యొక్క లక్షణాలు. ఈ సంస్థను రూపొందించడానికి రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బిఐ) సహాయపడింది. ఇది అదే సమయంలో దయగలది మరియు ఆలోచనాత్మకం.

FY సమయంలో 19 – 20, ఇది గడియారం a లావాదేవీల పరిమాణం 53 బిలియన్ (ఆర్థిక మరియు ఆర్థికేతర) విలువ 200 లక్ష కోటి. ఘాతాంక వృద్ధి NPCI యొక్క మంత్రం.

లాభాపేక్షలేని స్థితి (సెక్షన్ 8 కంపెనీ) ఉన్నప్పటికీ, ఎన్‌పిసిఐ కొన్ని వందల కోట్ల స్థిరంగా లాభాలను ఆర్జిస్తోంది. కానీ దాని లాభాపేక్షలేని స్థితిని చూస్తే, అది డివిడెండ్లను పంపిణీ చేయడం మరియు తిరిగి పెట్టుబడి పెట్టడం లేదు. ఇది జాబితా చేయబడలేదు.

సిటిజన్ స్కేల్ అవకాశం

. సిటిజెన్ స్కేల్.

ఇది ప్రత్యేకంగా 123 మాత్రమే ఉందని ఎత్తి చూపుతుంది మిలియన్ ప్రత్యేక డిజిటల్ కస్టమర్లు. మరొకదాన్ని తీసుకురావడానికి అవకాశం ఉంది 680 – 700 డిజిటల్ చెల్లింపుల రెట్లు మిలియన్ కస్టమర్లు. యుపిఐ అత్యంత స్మార్ట్‌ఫోన్-సెంట్రిక్ మరియు ఫీచర్ ఫోన్‌లో దీన్ని ఎనేబుల్ చేయడం జెనీని విప్పుతుంది.

జారీ మౌలిక సదుపాయాలు మరియు అంగీకార మౌలిక సదుపాయాల మధ్య గణనీయమైన అంతరం ఉందని కూడా ఇది ఎత్తి చూపింది. ఒక బిలియన్ డెబిట్ కార్డులకు వ్యతిరేకంగా, మన దగ్గర నాలుగు మిలియన్ల పోస్ (పాయింట్ ఆఫ్ సేల్) కంటే తక్కువ ఉంది, మరియు ఈ అంగీకార మౌలిక సదుపాయాలను స్కేల్‌గా పెంచాల్సిన అవసరం ఉంది. ప్రత్యేకమైన పోస్ చాలా తక్కువ. QR కోడ్ స్వీకరణ నెమ్మదిగా ఉంది. ఆఫ్‌లైన్ మరియు ఇంటర్నెట్ ఆఫ్ థింగ్స్ వంటి అంగీకార మౌలిక సదుపాయాలలో చాలా సాంకేతిక పరిణామాలు జరుగుతున్నాయి.

AEPS (ఆధార్ ఎనేబుల్డ్ పేమెంట్ సిస్టమ్) కు సంబంధించిన డిజిటల్ క్రెడిట్ మరియు డిజిటల్ డెబిట్ (నగదు ఉపసంహరణలు) మధ్య చాలా అంతరం ఉంది మరియు చుట్టూ ఉన్నాయి 200 మిలియన్ నగదు ఉపసంహరణలు. ఈ అంతరాన్ని తగ్గించడం వల్ల దీర్ఘ క్యూలలో ఎక్కువ సమయం వృథా అవుతుంది. ఈ చివరి మైలు డిజిటలైజేషన్ అన్ని వాటాదారులకు ఉత్పాదకతను మెరుగుపరుస్తుంది.

అంతేకాక, తలసరి డిజిటల్ లావాదేవీలు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయి 22 సింగపూర్‌కు వ్యతిరేకంగా 782 మరియు % అనేక ఇతర దేశాలతో పోల్చినప్పుడు. NPCI దాని ప్రధాన స్థానాన్ని నిలుపుకోవటానికి మరియు మెరుగుపరచడానికి పైవట్ చేయవలసి ఉంటుంది.

కొత్త ఆటగాళ్లకు ప్రయోజనం?

. భారీ అవకాశాన్ని బట్టి, లోతైన పాకెట్స్ ఉన్న కొత్త ఆటగాళ్ళ నుండి గణనీయమైన ఆసక్తిని ఆశిస్తారు.

మరీ ముఖ్యంగా, ఎన్‌పిసిఐ యొక్క లాభాపేక్షలేని ఫార్మాట్‌కు భిన్నంగా కొత్త సంస్థ కూడా లాభాపేక్షలేని ఆకృతిలో ఉండవచ్చని ఆర్‌బిఐ స్పష్టం చేసింది. ఇది పబ్లిక్ గుడ్ పాలసీ నుండి నిష్క్రమణకు సంకేతంగా కనిపిస్తుంది.

రెండవది, కొత్త ఫ్రేమ్‌వర్క్ “దేశంలో రిటైల్ చెల్లింపు పర్యావరణ వ్యవస్థను మరింత బలోపేతం చేయడానికి అనువైన ఇతర వ్యాపారాన్ని కొనసాగించడానికి” అందిస్తుంది. ఎన్‌పిసిఐ యొక్క ప్రస్తుత బి 2 బి ఫార్మాట్ కంటే లాభదాయకమైన బి 2 సి స్థలంలో కూడా ఎన్‌యుయు కార్యకలాపాలు చేపట్టవచ్చని మరియు ఆర్థిక మార్కెట్లు మరియు ఇకామర్స్‌ను కూడా అనుసంధానించవచ్చని ఒకరు er హించవచ్చు. ఇ-కామర్స్ మరియు డిజిటల్ చెల్లింపులు ఒకదానికొకటి ఆహారం ఇస్తాయి. వాస్తవానికి, ఆర్‌బిఐ నుండి స్పష్టత కాబోయే ఆటగాళ్లకు మార్గనిర్దేశం చేస్తుంది.

యాజమాన్యం మరియు నియంత్రణ పరంగా, ఇది నివాస భారతీయులకు ఆటగాళ్ల ప్రవేశాన్ని పరిమితం చేస్తుంది. కానీ ఇది ప్రస్తుత ఫెమా (ఫారిన్ ఎక్స్ఛేంజ్ మేనేజ్మెంట్ యాక్ట్) చట్రంలో ఎఫ్డిఐ / ఎఫ్పిఐని స్వాగతించింది. యుఎస్ యొక్క పెద్ద చైనీస్ / జపనీస్ / ఆటగాళ్ళు మరియు బిగ్ టెక్ ఎలా స్పందిస్తారు మరియు యాజమాన్యం మరియు నియంత్రణ అవసరాలకు అనుగుణంగా పనిచేస్తారనేది ఆసక్తికరంగా ఉంటుంది.

డీప్ పాకెట్స్ కోసం మంచి స్థలం

భారీ మూలధన దహనం జరగడానికి ముందు డిజిటల్ చెల్లింపులు స్వతంత్ర నమూనాలో ఆచరణీయమైన వ్యాపారం కాదు. భారతదేశంలోని పేమెంట్స్ బ్యాంకులతో సహా ఈ స్వచ్ఛమైన-ప్లే చెల్లింపు సంస్థలు చాలా భారీ నగదును రక్తస్రావం చేస్తున్నాయి. ఏదేమైనా, ప్రేరణ కేవలం భారీ డిజిటల్ చెల్లింపు మార్కెట్లలోకి ప్రవేశించడమే కాదు, భీమా, మ్యూచువల్ ఫండ్స్, రుణ మరియు పెన్షన్ ఉత్పత్తులు వంటి ఇతర లాభదాయకమైన ఆర్థిక సేవల్లోకి ప్రవేశించడానికి ఒక బిల్డింగ్ బ్లాక్ మరియు గేట్వేగా చెల్లింపులు.

భారీ నష్టాలు ఉన్నప్పటికీ, డిజిటల్ చెల్లింపు వ్యాపారాలు భారీ విలువను నిర్దేశిస్తాయి. ఉదాహరణకు, Paytm సంవత్సరాలుగా నష్టాలను చవిచూస్తోంది మరియు గత రెండేళ్ళలో మాత్రమే రూ .4, 200 కోట్లు మరియు రూ .2, 900 కోట్లు. కానీ చివరి రౌండ్ నిధులు valu 16 బిలియన్. యుపిఐ ప్లాట్‌ఫామ్‌లో ప్రయాణించే ఫోన్‌పే అనే యాప్ ప్రొవైడర్ రూ .1, 900 కోట్ల నష్టాన్ని చవిచూసింది మరియు విలువను కోరుతున్నట్లు తెలిసింది యొక్క $ 7 – 10 బిలియన్. భారీ కస్టమర్ సముపార్జన ఖర్చులు మరియు భారీ ప్రోత్సాహకాలు / నగదు వెనుకభాగాలు ఈ నష్టాలకు ఎక్కువగా దోహదపడ్డాయి మరియు ఇది స్టార్టప్‌లలో ఒక ప్రమాణం. ప్రారంభ సంవత్సరాల్లో నగదు దహనం కొనసాగించగల లోతైన జేబు ఆటగాళ్లకు పందెం వేయడానికి ఈ స్థలం మంచి ప్రదేశం.

జ్యుసి వాల్యుయేషన్

దీని గురించి ఆలోచించండి, గత కొన్నేళ్లుగా నిరాడంబరంగా లాభాలను ఆర్జించి, భారతదేశంలో అతిపెద్ద టెక్ ప్లాట్‌ఫామ్‌ను నిర్మించి నడుపుతున్న ఎన్‌పిసిఐ యొక్క విలువ ఏమిటి? ఇదికాకుండా, దాని ప్లాట్‌ఫాంపై 1, 200 బ్యాంకులు ఉన్నాయి నెలవారీ ఆర్థిక లావాదేవీ వాల్యూమ్ రన్ రేటు 4 కంటే ఎక్కువ. 02 బిలియన్, 2.4 లక్షల ఎటిఎంలు, 5 మిలియన్ పోస్, 650 మిలియన్ ఆధార్ మ్యాపర్, మొదలైనవి.

ఇది పదిలక్షల US in లో ఉండవచ్చు. NPCI దాని స్థితిని లాభం కోసం మార్చడానికి మార్గాలను అన్వేషించవలసి ఉంటుంది, స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజీలలో జాబితా మరియు డబ్బు విలువను కూడా. పోటీ కోసం బ్రేస్ చేయడానికి తనను తాను తిరిగి అమర్చడానికి ఇది అవసరం. స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఎస్బిఐ) కూడా claims 40 దాని యోనో డిజిటల్ ప్లాట్‌ఫామ్ కోసం బిలియన్ వాల్యుయేషన్.

వేరే గమనికలో, చైనాలోని ANT ఫైనాన్షియల్స్ (అలీబాబా యొక్క అనుబంధ సంస్థ), 2004 లో ప్రారంభమైంది, దీని IPO ని ప్రారంభిస్తోంది valu 225 – 300 బిలియన్. దీని ప్రత్యర్థి టెన్సెంట్ విలువ $ 500 బిలియన్. పేపాల్ సుమారు $ 190 బిలియన్ల విలువను ఆదేశిస్తుంది. వారు డిజిటల్ చెల్లింపు ప్లేయర్‌లుగా ప్రారంభమయ్యారు కాని అధిక లాభదాయక ఆర్థిక సేవల అగ్రిగేటర్ బెహెమోత్‌లుగా మారారు. ఇకామర్స్, మెడికల్, అడ్వర్టైజింగ్ మరియు టెక్నాలజీ వంటి ఆర్థిక, ఆర్థికేతర ప్రాంతాలతో సహా పూర్తిస్థాయి పౌర సేవలతో ఇవి బి 2 సి ప్రదేశంలో పనిచేస్తాయి.

ఈ వ్యాపార నమూనా భారీ మదింపుకు దోహదం చేస్తుంది. వారి సూపర్ఆప్ ప్లాట్‌ఫాంలు కేవలం మొబైల్ చెల్లింపుల కంటే సౌకర్యవంతంగా ఉంటాయి. ఇవి భారీ ఎఫ్‌డిఐలను ఆకర్షించాయి మరియు భారతదేశం యొక్క మార్కెట్ పరిమాణం చైనా కంటే పెద్దది. ఇది NPCI తో పాటు కాబోయే ఆటగాళ్లకు అంతర్దృష్టులను అందిస్తుంది.

బిగ్ టెక్ కోసం బ్రేస్

యుపిఐ / డిజిటల్ చెల్లింపులు గ్లోబల్ బిగ్ టెక్ కోసం యుద్ధభూమిగా వేడెక్కుతున్నాయి. ఇటీవలి విచారణలలో యుఎస్ కాంగ్రెస్ ఆరోపించినట్లుగా వారు కొత్తదనాన్ని మరియు పోటీని కూడా చంపుతారా? ప్రకటనల వ్యాపారానికి వారు చేసిన వాటిని వారు చేస్తారా? ఇది ఇండియన్ ఫిన్‌టెక్‌కు మరణ ముద్దు లేదా కొవ్వు కట్నం తో సంతోషకరమైన వివాహం అవుతుందా? వాటిని పరపతి మరియు నావిగేట్ చేయడం చాలా పెద్ద సవాలు. ఇది ఎలా బయటపడుతుందో చూడటం ఆసక్తికరంగా ఉంటుంది.

NUE అనేది డిజిటల్ చెల్లింపుల గురించి మాత్రమే కాదు, ఒక బిలియన్ వినియోగదారుల మార్కెట్. బిగ్ టెక్ వారి అనువర్తనాల ద్వారా కస్టమర్లకు / డేటాకు ప్రాప్యత పొందడానికి మూలధనాన్ని డంప్ చేయవచ్చు మరియు ఇతర రంగాలలో చేసినట్లుగా చెల్లింపులలో భారీ గుత్తాధిపత్యాన్ని సృష్టించవచ్చు. వారు ఎక్కువ కాలం భారీ మూలధనాన్ని కాల్చవచ్చు మరియు చాలా మంది ఇతర ఆటగాళ్లను తరిమికొట్టవచ్చు మరియు మేము ఒక సాధారణ విజేతగా మారవచ్చు. ప్రభుత్వ ధరల ప్రిస్క్రిప్షన్ చెడ్డ మార్గంలో క్యాపిటల్ డంపర్లకు సరిపోతుంది. రూ. 500 కోట్ల మూలధనం కనీస అవసరం బిగ్ టెక్ మరియు ప్రారంభ నగదు కోసం చిన్న మార్పు బర్న్ చేయడానికి ఎక్కువ మూలధనం అవసరం.

గుత్తాధిపత్యాలను పరిష్కరించడంలో అమెరికా సహచరులు చేయలేనిది భారత నియంత్రకాలు / ప్రభుత్వం చేయగలదా? వీటన్నిటి మధ్య, ఇండియన్ సెంట్రల్ బ్యాంక్ డిజిటల్ కరెన్సీ ఎక్కడ ఉంది? వాట్సాప్ యొక్క తోబుట్టువు, లిబ్రా (ఫేస్బుక్ యొక్క సొంత డిజిటల్ కరెన్సీ), మూలలో ఉంది. మాస్టర్ కార్డ్ జారీ, పంపిణీ మరియు ప్రభుత్వం కోసం డిజిటల్ కరెన్సీ కోసం వర్చువల్ చెల్లింపు పట్టాలను ప్రారంభించినట్లు తెలిసింది.

ఇది చాలా ప్రసిద్ధి చెందిన యుపిఐ కంటే చాలా ముందుంది. యుపిఐ కీర్తితో, ఈ అధిక ప్రభావ ఆవిష్కరణలో ఎన్‌పిసిఐ వెనుకబడిపోయే ప్రమాదం ఉందా?

స్మార్ట్ రెగ్యులేషన్

సరైన మోతాదు నియంత్రణలు చెల్లింపులతో సహా డిజిటల్ ఆర్థిక మార్కెట్ల స్థాయి, పరిధి, స్వభావం మరియు విలువను నిర్ణయిస్తాయి. టెలికాం మరియు చెల్లింపుల బ్యాంకుల అనుభవం కోల్పోదని ఆశిద్దాం. NPCI పైవట్ చేయడానికి ఇది సరైన అవకాశం.

తాత్వికంగా చెప్పాలంటే, కొంత స్థాయిలో స్కేల్ మరియు స్కోప్ అనేది ఆర్థికంగా కాకుండా సామాజిక మరియు రాజకీయ శక్తి యొక్క ఏకాగ్రతకు అద్దం. సరిగ్గా నిర్వహించబడలేదు, డిజిటల్ ఆదర్శధామం డిస్టోపియాగా మారుతుంది.

(రచయిత ఐడిఆర్‌బిటి మాజీ డైరెక్టర్ మరియు సిఇఒ మరియు ఎన్‌పిసిఐ చైర్మన్. ఆయన ఇంతకుముందు ఎన్‌పిసిఐ బోర్డులో డైరెక్టర్‌గా ఉన్నారు. అభిప్రాయాలు వ్యక్తీకరించినవి పూర్తిగా వ్యక్తిగతమైనవి. Bsmurthy 200 @ hotmail.com)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .

The post డిజిటల్ రిటైల్ చెల్లింపుల గొడుగు వ్యాప్తి appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from Corona Virus DeathsMore posts in Corona Virus Deaths »
More from Coronavirus in IndiaMore posts in Coronavirus in India »
More from Coronavirus Latest UpdatesMore posts in Coronavirus Latest Updates »
More from coronavirus pandemicMore posts in coronavirus pandemic »
More from Coronavirus UpdatesMore posts in Coronavirus Updates »
More from Covid 19 deathsMore posts in Covid 19 deaths »
More from Covid ScareMore posts in Covid Scare »
More from Covid UpdatesMore posts in Covid Updates »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Hyderabad TodayMore posts in Hyderabad Today »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from Telangana Today newsMore posts in Telangana Today news »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *