Press "Enter" to skip to content

మలైస్ కాంగ్రెస్‌లో లోతుగా నడుస్తుంది

రాహుల్ గాంధీ పనితీరు – నేను ‘నాయకత్వం’ అనే పదాన్ని ఉపయోగించడం లేదు – కాంగ్రెస్‌లో తిరుగుబాటు వెనుక ఒక ముఖ్య కారణం, అయితే ఇరుపక్షాలు ఎంత ఖండించినా. లేకపోతే చిన్న సంఘటన, నేను సాక్ష్యమిచ్చే ఏకైక జర్నలిస్ట్, అతని మనస్తత్వం గురించి చాలా మాట్లాడుతున్నాను మరియు గుర్తుకు తెచ్చుకోవాలి.

2014 లోక్‌సభ ఎన్నికలకు ముందు, నేను మెట్రో స్టేషన్ నుండి ఒక రాత్రి ఇంటికి నడుస్తున్నాను , సాకేత్‌లోని పివిఆర్ సినిమా కాంప్లెక్స్ ద్వారా నా సాధారణ సత్వరమార్గాన్ని తీసుకొని, నాకు తెలిసిన సెకండ్‌హ్యాండ్ పుస్తకాల డీలర్ నన్ను పిలిచాడు. అతను నా దగ్గర ఒక పుస్తకం ఉందని అనుకుంటూ, నేను సంతోషంగా వెనక్కి తిరిగాను. అతను నా దగ్గరకు వచ్చి దాదాపు కుట్రపూరితమైన స్వరంలో మాట్లాడాడు: “నా వెనుక నేరుగా చూడండి. రాహుల్ గాంధీ కొంతమంది స్నేహితులతో కాఫీ తాగుతున్నారు. ”

నలుగురు యువకుల నుండి గాంధీని గుర్తించడానికి నేను కొన్ని సెకన్ల సమయం తీసుకున్నాను – ముగ్గురు మగవారు మరియు ఒక ఆడవారు, అందరూ ఉన్నత మధ్యతరగతి వారు – బహిరంగంగా ఒక రౌండ్ టేబుల్ చుట్టూ కుర్చీలపై కూర్చున్నారు. వారు సంభాషణలో నిమగ్నమయ్యారు.

క్రౌడ్‌లో ఒంటరిగా

నేను అక్కడ నిలబడినప్పుడు, గాంధీ – అప్పుడు భారత రాజకీయాల రాజకుమారుడు – మరియు అతని స్నేహితులు బయలుదేరడానికి నిలబడ్డారు. భద్రతా సిబ్బందిలో ఒక గొడవ జరిగింది. గాంధీ పార్కింగ్ స్థలం వైపు నడవడం మొదలుపెట్టాడు మరియు సమయం లేకుండా పోయింది.

ఆ రోజు నన్ను తాకినది గాంధీ బయలుదేరిన ఆకస్మికత. ఇక్కడ ఒక వ్యక్తి తన పార్టీ గోడకు వెనుకభాగంలో యుద్ధం చేస్తున్నాడు. అతను నరేంద్ర మోడీ యొక్క ప్రధాన ప్రత్యర్థిగా జాతీయంగా అంచనా వేయబడ్డాడు. ప్రతి ఓటు ముఖ్యమైనది. ఇలాంటి క్లిష్టమైన సమయంలో, రెస్టారెంట్‌లోని ముగ్గురు ఉద్యోగులతో కరచాలనం చేసి ఉంటే గాంధీ హృదయాలను గెలుచుకోగలిగారు. అతను కొంతమంది విక్రేతలు మరియు సందర్శకుల వరకు నడిచి, వారితో కలిసిపోవచ్చు లేదా కనీసం అందరికీ అలరించవచ్చు. కానీ, లేదు, అతను చల్లగా, దాదాపుగా చల్లగా ఉన్నాడు. నేను ఆ రాత్రి అనుకున్నాను: అతను విజయవంతమైన రాజకీయ నాయకుడిగా ఉండగలరా?

పూర్తి వైవిధ్యం

ఇదే నగరం, అప్పటి నుండి కొన్ని నెలల్లో, అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ఫిబ్రవరికి ముందు జనసమూహానికి క్షమాపణలు చెబుతారు 2015 49 రోజుల్లో రాజీనామా చేసినందుకు Delhi ిల్లీ అసెంబ్లీ ఎన్నికలు – మరియు దానిని ఎప్పటికీ పునరావృతం చేయవద్దని హామీ ఇచ్చారు. తన ఎస్‌యూవీలో డ్రైవర్‌తో పాటు ముందు కూర్చున్న ప్రజలు ట్రాఫిక్ జంక్షన్ల వద్ద అతన్ని తరలిస్తారు. అతను ఎవరితోనైనా మరియు అందరితో కరచాలనం చేయడానికి సిద్ధంగా ఉన్నాడు. ఒకరు అతనితో అంగీకరించవచ్చు లేదా విభేదించవచ్చు, కాని ఈ ఆదాయపు పన్ను అధికారి మారిన కార్యకర్త నిజంగా రాజకీయాల కోసం ఎంపిక చేయబడ్డారని స్పష్టమైంది.

మీరు ఈ పోలికను వేగంగా ముందుకు పంపినప్పటికీ, ప్రతి సమస్యపై మోదీని ఖండించడంలో గాంధీ చిక్కుకున్నారు, కొన్ని సమయాల్లో ప్రతిచర్యలు మరియు పదాల వాడకం అపరిపక్వంగా అనిపిస్తుంది. దీనికి విరుద్ధంగా, 2019 లోక్సభ యుద్ధం తరువాత, కేజ్రీవాల్ మోడీ బాషింగ్ పై యు-టర్న్ చేసారు – మరియు Delhi ిల్లీలో ఇది సంబంధితంగా ఉంది నగరంలో సజీవంగా ఉండటానికి కాంగ్రెస్ కష్టపడుతోంది.
కానీ కాంగ్రెస్‌లో తెగులుకు గాంధీలందరిపై నిందలు వేయడం అన్యాయం. పెద్ద సైద్ధాంతిక సమస్యలు ఉన్నాయి. ఒకప్పుడు జాతీయ ఎజెండాను నిర్దేశించిన పార్టీ, బిజెపిని కోపగించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది. ఈ ప్రక్రియలో, ఇది కొత్త ఓట్లను గెలుచుకోవడం లేదా ఉన్న ఓట్లను నిలుపుకోవడం కాదు. హిందూ దేవాలయాల పట్ల రాహుల్ మరియు ప్రియాంక ఆకస్మిక ప్రేమ ఒక ఉదాహరణ.

అజ్ఞాన నాయకులు

రాజస్థాన్‌లో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం విశ్వాస తీర్మానాన్ని గెలుచుకున్న రోజున, దాని పార్లమెంటరీ వ్యవహారాల మంత్రి శాంతి ధారివాల్ మోడీ ప్రభుత్వాన్ని మొఘల్ చక్రవర్తి అక్బర్‌తో పోల్చారు. ఇది మోడీ యొక్క ప్రమోషన్ లేదా నిరుత్సాహమా అని ఎవరికీ తెలియదు! అశోక్ గెహ్లోట్ నేతృత్వంలోని తన సొంత ప్రభుత్వం రాజ్‌పుత్ రాజు మహారాణా ప్రతాప్‌తో సమానమని మంత్రి చెప్పారు. పోలిక వార్తాపత్రికలలో ఎక్కువ స్థలాన్ని గెలవలేదు, కాని భారతదేశపు పురాతన రాజకీయ పార్టీ మత దైవపరిపాలనను తిరస్కరించిన ఒక చక్రవర్తిని వదలివేయడం విచారకరం మరియు ఆ కోణంలో, అతని కాలానికి చాలా ముందుగానే లౌకికవాది.

అక్బర్ పాలన గురించి కొద్దిగా వివరించడం (1556 – 1605) ఈ అనారోగ్య-మంచి-హిందూ-వర్సెస్-బాడ్-ముస్లిం సిండ్రోమ్‌లో కాంగ్రెస్ నాయకులు ఎలా ముడిపడి ఉన్నారో చూపించడానికి అవసరం. అక్బర్ ముస్లిం సామ్రాజ్యాన్ని దాదాపు మొత్తం భారతీయ ఉపఖండాన్ని చేర్చడానికి విస్తరించడమే కాక, ముస్లిమేతరులు కూడా సాంస్కృతికంగా మరియు మతపరంగా విభిన్నమైన భూమిలో తనకు మద్దతు ఇవ్వాలని గ్రహించారు. అతని లైబ్రరీలో పెర్షియన్, ఉర్దూ, గ్రీక్ మరియు లాటిన్ కాకుండా సంస్కృతంలో రచనలు ఉన్నాయి. ముస్లింలు మరియు హిందువులతో తన శత్రువులతో రాజీపడే విధానాన్ని ఆయన అనుసరించారు. తన ప్రారంభ శిక్షకులలో ఇద్దరు షియాస్ ఉన్నందున, సున్నీ ముస్లిం అయిన అక్బర్ మతపరమైన చర్చలను ప్రోత్సహించాడు. వేదాంతం యొక్క జ్ఞానం సూఫీ మతం యొక్క జ్ఞానం అని ఆయన ప్రకటించారు. చక్రవర్తి దీపావళిని జరుపుకున్నాడు, బ్రాహ్మణ పూజారులు తన మణికట్టు చుట్టూ ఆభరణాల తీగలను కట్టడానికి అనుమతించాడు, జైన పండితులను కలుసుకున్నాడు మరియు ఇస్లాం మతంలోకి మారిన హిందువులు మరణశిక్షను ఎదుర్కోకుండా వారి అసలు రెట్లు తిరిగి రావచ్చని ప్రకటించారు.

లౌకిక అక్బర్

అక్బర్ పోరాడిన వారిలో ఎక్కువ మంది ముస్లిం రాజులే. వీరిలో ముస్లిం (హిందూకు వ్యతిరేకంగా) రాజ్‌పుతానా పాలకులు, ఆఫ్ఘన్ పాలకుడు బాజ్ బహదూర్, ఉజ్బెక్ అధిపతులు, సికందర్ షా సూరి, బలూచి ముఖ్యులు మరియు ముజాఫర్ షా III ఉన్నారు. తనకు వ్యతిరేకంగా కుట్ర చేసిన తన ప్రభువులలోని వారిని కూడా శిక్షించాడు. అతని దళాలు ఒకప్పుడు ముస్లిం వేదాంతవేత్తలను మరియు సయ్యద్లను వధించాయి. అక్బర్ హిందూ పాలకులతో మరియు అతని అధికారాన్ని నిరాకరించిన రాజ్‌పుత్‌లతో కూడా పోరాడారు. రాజ్‌పుట్ సైనికులు మరియు జనరల్స్ కూడా మొఘల్ సైన్యం కోసం పోరాడారు.

మేవార్ మరియు మార్వార్ యొక్క రాజ్పుట్ పాలకులు, ఉదయ్ సింగ్ మరియు చంద్రసేన్ రాథోడ్, అక్బర్కు నమస్కరించడానికి నిరాకరించారు. తరువాత జానపద కథానాయకుడిగా మారిన మహారాణా ప్రతాప్, ఉదయ్ సింగ్ కుమారుడు, మొఘల్ పాలకుడిని వేధిస్తూనే ఉన్నాడు. పోరాటంలో మరణించిన మరో హిందూ రాజు రాజా వీర్ నారాయణ్. అదే సమయంలో, తన కుమార్తెలు మరియు సోదరీమణులను తనతో వివాహం చేసుకున్న హిందూ రాజ్‌పుత్‌లు అతనితో కలిసి భోజనం చేసే అంశం మినహా అన్ని విధాలుగా అతని ముస్లిం బావ మరియు బావమరిదితో సమానంగా వ్యవహరించారు. సామ్రాజ్య పరిపాలనలో ఉపాధి అందరికీ తెరిచి ఉంది.

వీటన్నిటి పైన, అక్బర్ తన పాలన ముగిసే సమయానికి సనాతన ఇస్లాం పట్ల భ్రమపడ్డాడు. ఆ విధంగా అతను కొత్త మత మార్గమైన దిన్-ఇ-ఇలాహిని స్థాపించాడు. (అతని మరణం తరువాత ఇది కొనసాగలేదని మరొక కథ.) జంతువులను చంపడాన్ని అతను వ్యతిరేకించాడు. ఇవి అతనికి పెద్ద ముస్లింల పట్ల ద్వేషాన్ని సంపాదించాయి. నిజమే, పాకిస్తాన్ చరిత్రకారులు అక్బర్ పాలనను విలపిస్తున్నారు, ముఖ్యంగా హిందూ రాజ్‌పుత్‌లను తన రాజ్యంలో సమీకరించటానికి అతను అనుమతించిన విధానం.

అయినప్పటికీ రాజస్థాన్ మంత్రికి ఇతర సారూప్యతలు లభించలేదు, కానీ మోడీ ప్రభుత్వాన్ని ఖండించడానికి నేటి వాతావరణ వాతావరణంలో చెత్తగా ఉంది. చరిత్ర తెలియని వారు స్పష్టమైన కానీ తప్పు తీర్మానం చేస్తారు. ఈ చిన్నది కాని స్థిరమైన మతతత్వమే చాలా మంది ముస్లింలను చెత్త కాంతిలో చిత్రించడానికి ప్రయత్నించే ఒక భావజాలానికి ఆజ్యం పోస్తుంది.

(రచయిత న్యూ Delhi ిల్లీకి చెందిన సీనియర్ జర్నలిస్ట్)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .

The post కాంగ్రెస్‌లో మలైస్ లోతుగా నడుస్తుంది appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from Corona Virus DeathsMore posts in Corona Virus Deaths »
More from CoronavirusMore posts in Coronavirus »
More from Coronavirus in IndiaMore posts in Coronavirus in India »
More from Coronavirus Latest UpdatesMore posts in Coronavirus Latest Updates »
More from coronavirus pandemicMore posts in coronavirus pandemic »
More from coronavirus scareMore posts in coronavirus scare »
More from Coronavirus UpdatesMore posts in Coronavirus Updates »
More from COVIDMore posts in COVID »
More from Covid 19 deathsMore posts in Covid 19 deaths »
More from Covid ScareMore posts in Covid Scare »
More from Covid UpdatesMore posts in Covid Updates »
More from Covid-19More posts in Covid-19 »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *