Press "Enter" to skip to content

లౌకికవాదం మరియు మెజారిటీ జాతీయవాదం

లౌకికవాదం మరియు మెజారిటీ జాతీయవాదం మధ్య చిక్కుకున్న దేశం దాని మార్గాన్ని కోల్పోతున్నట్లు కనిపిస్తోంది. రాజ్యాంగంలో లౌకికవాదం అమర్చబడిందనే ఆరోపణ తరువాత భారతదేశం కోరుకున్న ప్రజాస్వామ్యం నుండి పెద్దగా తీసుకోలేదని మనం గమనించాలి. నిజానికి, అది మెరుగుపరిచింది. గత ఆరు సంవత్సరాల్లో మెజారిటీ జాతీయవాదం మరియు దాని సూత్రాలను అమలు చేయడం అనే భావన భారతదేశం ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్యం అనే ఘనత నుండి చాలా దూరం తీసుకుంటున్నట్లు కనిపిస్తోంది.

మేము ప్రపంచంలోని 180 దేశాలలో ఒకటి. దేశాల పనితీరును రోజూ అంచనా వేసే సమర్థ ఎన్జీఓలు ప్రపంచంలో ఉన్నాయి. ఎకనామిస్ట్ ఇంటెలిజెన్స్ యూనిట్, ఫీడమ్ హౌస్, వరల్డ్ ప్రెస్ ఫ్రీడమ్ ఇండెక్స్ మొదలైనవి ఇలాంటి సంస్థలు. ప్రతి సంవత్సరం వారి నివేదికలు ఆయా సూచికలలో దేశాల పనితీరు స్థాయిని సూచిస్తాయి. భారతదేశం, ఇతర దేశాల మాదిరిగా, ఈ సంస్థల మూల్యాంకనానికి లోబడి ఉంటుంది. ప్రభుత్వాలు వారి నివేదికలను తెలుసుకోవాలి.

ప్రజాస్వామ్య ఆధారాలు

భారతదేశం స్వాతంత్ర్యం పొందిన తరువాత 1947 పూర్తి స్థాయి ప్రజాస్వామ్యంగా ఎంచుకుంది. చుట్టుపక్కల దేశాలు హైబ్రిడ్ లేదా అధికార పాలనలుగా మారినప్పటికీ, భూభాగంలో విస్తారత, పెద్ద జనాభా, ఆదాయాలలో అసమానత మరియు గొప్ప వైవిధ్యం ఉన్నప్పటికీ, భారతదేశం తన ప్రజాస్వామ్య ఆధారాలను కొనసాగించగలిగింది. సార్వత్రిక ఫ్రాంచైజీతో ఎన్నికలను క్రమం తప్పకుండా మరియు సమర్థవంతంగా నిర్వహించడం వలన ప్రభుత్వాల మార్పుకు సానుకూల పరిధిని అందించడం వలన ఇది యుఎస్ వంటి దేశాల వంటి ప్రజాస్వామ్య సూచిక యొక్క రెండవ త్రైమాసికంలో ఉండగలిగింది. దాని కోసం, ఇది ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్యం యొక్క సంపదను సంపాదించింది.

ఎన్నికలు నిర్వహించడం మాత్రమే ప్రజాస్వామ్యం యొక్క పరిధిని మరియు నాణ్యతను నిర్ణయించదు. “స్వేచ్ఛాయుతమైన మరియు సరసమైన ఎన్నికలు మరియు పౌర స్వేచ్ఛలు ప్రజాస్వామ్యానికి అవసరమైన పరిస్థితులు, కానీ పారదర్శక మరియు కనీసం కనీస సమర్థవంతమైన ప్రభుత్వం, తగినంత రాజకీయ భాగస్వామ్యం మరియు సహాయక ప్రజాస్వామ్య రాజకీయ సంస్కృతికి తోడ్పడకపోతే అవి పూర్తి మరియు ఏకీకృత ప్రజాస్వామ్యానికి సరిపోయే అవకాశం లేదు. ధృ dy నిర్మాణంగల ప్రజాస్వామ్యాన్ని నిర్మించడం అంత సులభం కాదు. దీర్ఘకాలంగా స్థాపించబడిన వాటిలో కూడా, పెంపకం మరియు రక్షణ పొందకపోతే ప్రజాస్వామ్యం క్షీణిస్తుంది ”అని ఎకనామిస్ట్ ఇంటెలిజెన్స్ యూనిట్ పేర్కొంది.

మొత్తం 7 స్కోరుతో భారతదేశ ప్రజాస్వామ్య సూచిక 2014 ఉత్తమ స్థాయికి చేరుకుంది. 92, ర్యాంక్ 27 మరియు మేము పూర్తి స్థాయి ప్రజాస్వామ్యంగా మారడానికి 8.0 స్కోరు చేసే దూరం వద్ద ఉంచాము. కానీ గత 5 సంవత్సరాలలో, మేము ర్యాంకుకు 6.9 కి పడిపోయాము 51. ఈ ప్రజాస్వామ్య తిరోగమనానికి ప్రధాన కారణం పౌర స్వేచ్ఛ యొక్క కోత.

మెజారిటీ సమస్య

ఇది అకస్మాత్తుగా ఉన్నప్పటికీ, అది అంత సూక్ష్మమైనది కాదు. 2014 లో బిజెపి విజయం దానిని సూచించింది. ఎందుకంటే, పార్టీ యొక్క ప్రధాన ఎజెండా హిందుత్వ, ఇది లౌకికవాదాన్ని ఎదుర్కోదు. ఇది మెజారిటీ జాతీయవాదం అనే భావనను దృష్టికి తెచ్చింది. లౌకికవాదం మెజారిటీ హిందువుల కంటే కొంతమంది మైనారిటీలకు ప్రాముఖ్యతనిచ్చిందని ఒక ఆలోచనను ప్రోత్సహించారు. మరియు అంతకుముందు 2014 దేశాన్ని పరిపాలించిన కాంగ్రెస్, సమస్యలను సృష్టించిన మైనారిటీ జనాభాను విలాసపరిచింది. .

దేశాన్ని పీడిస్తున్న అనేక అనారోగ్యాలకు ఇదే కారణమని బిజెపి కాన్వాస్ చేసింది. బిజెపి తన హిందుత్వ మెజారిటీ జాతీయవాద ఎజెండా ద్వారా దాన్ని సరిచేయాలని కోరింది. 2019 ఎన్నికల్లో ఎక్కువ సీట్లు పొందడంలో పార్టీ విజయవంతమైంది. ఇది మెజారిటీ జాతీయవాదం యొక్క ఆమోదంగా భావించబడింది.

బిజెపి తన మొదటి వ్యాసంలో, ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క ప్రాథమికాలను మరియు పథకాలను అందించడంలో దాని పరిపాలన సామర్థ్యాన్ని పెద్దగా అర్థం చేసుకోకుండా, దాని ‘వెలుపల పెట్టబడిన’ సంస్కరణలను కూడా ప్రయత్నించింది.

కొండచరియల విజయం యొక్క ఉత్సాహంలో, బిజెపి ప్రభుత్వం తన భావజాలం యొక్క కొన్ని ఆలోచనలను అంతకుముందు అమలు చేయడం ప్రారంభించింది 1947 పాతకాలపు ఆతురుతలో, దాని మునుపటి పథకాల స్టాక్ తీసుకోకుండా మరియు క్షీణిస్తున్న ఆర్థిక వ్యవస్థతో సంబంధం లేకుండా. ఆర్థిక వ్యవస్థను పరిగణనలోకి తీసుకోలేదు.

కానీ అపూర్వమైన కరోనావైరస్ మహమ్మారి ఇప్పటికే అనారోగ్యంతో ఉన్న ఆర్థిక వ్యవస్థకు మరియు పనికిరాని పరిపాలనకు తీవ్ర దెబ్బ తగిలింది. అయినప్పటికీ, బిజెపి ప్రభుత్వం తప్పులను గ్రహించినట్లు లేదు. ఇది దాని మునుపటి దృక్పథం నుండి తప్పుకోవడం లేదు మరియు మెజారిటీ జాతీయవాదం యొక్క అదే పురాతన సైద్ధాంతిక నమూనాలో మునిగిపోతోంది.

మతం మరియు రాజకీయాలు

లౌకికవాదం అంటే ఒక దేశం యొక్క రాజకీయ కార్యకలాపాలతో మతం పాల్గొనకూడదనే నమ్మకం. లౌకికవాదం యొక్క కాంగ్రెస్ అభ్యాసం కొంచెం అసహ్యంగా ఉందనేది నిజమే అయినప్పటికీ, దానిని తగ్గించి, దానిని హిందుత్వంతో భర్తీ చేయడం వివేకం కాదు. లౌకికవాదం లేని ప్రజాస్వామ్యాన్ని నిజమైన ప్రజాస్వామ్యం అని చెప్పలేము.

కొంతమంది సమాన హక్కులను ప్రభావితం చేసే మెజారిటీ జాతీయవాదం ప్రజాస్వామ్యానికి అనుకూలంగా ఉండదు. సజాతీయ జాతి మరియు మత జనాభా ఉన్న చిన్న దేశంలో ఇటువంటి వ్యవస్థను కలిగి ఉండటం సాధ్యమే. ఒక బిలియన్ కంటే ఎక్కువ బహుళ జాతి, మత మరియు సాంస్కృతిక జనాభా కలిగిన భారతదేశం వంటి పెద్ద దేశంలో కాదు.

భారతదేశం, సుమారు 200 మిలియన్లతో ఉందని కూడా గమనించాలి ప్రపంచంలో అతిపెద్ద ముస్లిం మైనారిటీ జనాభా. గత దేశం ఆనందిస్తున్న ప్రజాస్వామ్యాన్ని నీరుగార్చడానికి ఇటువంటి దృష్టాంతంలో సంవత్సరాలు వివేకం కాదు. ఇది దేశంలో అనవసరమైన అశాంతిని ఆహ్వానిస్తుంది, ఇది ఇప్పటికే స్పష్టంగా ఉంది. భారత ప్రజాస్వామ్య ఆచరణలో కొన్ని అసమానతలు ఉండవచ్చు. ఏకాభిప్రాయాన్ని నిర్మించడం ద్వారా వాటిని పరిష్కరించవచ్చు.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా, హైబ్రిడ్ లేదా అధికార పాలనల నుండి ప్రజాస్వామ్యానికి పట్టభద్రులయ్యే ప్రయత్నం. మా వ్యవస్థాపక తండ్రులు మాకు ఉత్తమమైన ప్రభుత్వ రూపాన్ని ఎంచుకున్నారు. మేము 92 సంవత్సరాలు, కొంత గౌరవం మరియు సామర్థ్యంతో జీవించాము ప్రపంచంలో అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్యం అనే ఘనతను సంపాదించింది. కానీ ఇప్పుడు మన పూర్వ స్వాతంత్ర్య భావజాలంతో, మేము దానిని దెబ్బతీసి, హైబ్రిడ్ పాలనగా మారడానికి స్థాయికి దిగలేము.

ప్రజాస్వామ్య సూచిక 2019 మేము పడిపోయినట్లు చూపిస్తుంది 10 పాయింట్లు 41 లో 2018 నుండి 51 లో 2019. పాకిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్ వంటి హైబ్రిడ్ పాలనలలో చేరడానికి మేము కేవలం 0.9 పాయింట్ల దూరంలో ఉన్నాము. ఫ్రీడమ్ హౌస్ ఇప్పుడు భారతదేశంలో 71 / 100 స్థానం (77 లో 2017). ఇది ప్రపంచంలోని చెత్త క్షీణత అని చెబుతారు 25 ఈ సంవత్సరం అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్య దేశాలు. యాదృచ్ఛికంగా, భారతదేశం 138 180 ప్రపంచ పత్రికా సూచికలో దేశాలు. భారత్ దానిపై లోతుగా ఆలోచించి పతనం ఆపే సమయం ఇది.

(రచయిత ఫ్రీలాన్స్ జర్నలిస్ట్)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి చేతితో ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతి రోజు. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post లౌకికవాదం మరియు మెజారిటీ జాతీయవాదం appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *