Press "Enter" to skip to content

సెప్టెంబరులో ఒక కవిత

9 / 11, గ్రౌండ్ జీరో నుండి కొన్ని బ్లాక్స్ అయిన స్టూయ్వసంట్ హైలోని విద్యార్థులు తమ వార్తాపత్రిక యొక్క ప్రత్యేక సంచికలో ఒక కవితను చేర్చారు. ఇదే పద్యం NYC చుట్టూ పంపిణీ చేయబడింది. టైమ్స్ లిటరరీ సప్లిమెంట్ యొక్క ‘లెటర్ ఫ్రమ్ న్యూయార్క్’ ఈ కవితను ఉదహరించింది, అదే నెలలో (సెప్టెంబర్) ఇదే నగరంలో ఉన్నట్లుగా సెట్ చేయబడింది.

ఈ క్షణంలో మాట్లాడే పద్యం ఎప్పుడైనా ఉంటే, ఇది ఇదే. 1939 లో రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం యొక్క మొదటి రోజు వ్రాయబడింది, 1940 – 80 సంవత్సరాల క్రితం – ఈ ఏకవచన పద్యం యుగ కవితగా అర్హత పొందింది. విస్టన్ హ్యూ ఆడెన్ రాసిన ‘సెప్టెంబర్ 1, 1939’, ఆయన ఎక్కువగా కోట్ చేసిన మరియు పరిశీలించిన కవితలలో ఒకటి.

తరువాత అమెరికన్ పౌరుడైన ఇంగ్లాండ్‌లో జన్మించిన ఆడెన్ ఒకరు 20 శతాబ్దపు గొప్పవారు, WB యేట్స్, టిఎస్ ఎలియట్ మరియు వాలెస్ స్టీవెన్స్‌తో. అమెరికన్ కవి జాన్ అష్బరీ ఆడెన్‌ను ‘ ది ఆధునిక కవి’ అని అభివర్ణిస్తాడు. ఐడాన్ వాస్లీ తన 2011 పుస్తకానికి ఈ పేరు పెట్టారు, అతను చెప్పినట్లుగా, ‘అప్పటికే ఒక క్లిచ్’: ‘ఏజ్ ఆఫ్ ఆడెన్ ‘.

ఆడెన్ యొక్క పరిధి, శైలీకృత మినిమలిజం మరియు వ్యంగ్య రేఖ అతను మన వయస్సులో ఎక్కువగా చదివిన కవులలో ఒకరని నిర్ధారించారు. ‘స్వేచ్ఛగా ఉండడం తరచుగా ఒంటరిగా ఉండడం’, లేదా ‘మనం ఒకరినొకరు ప్రేమించుకోవాలి లేదా చనిపోవాలి’ లేదా ‘మనిషి ఏదో ఒకరిని లేదా ఏదో ప్రేమలో పడాలి, లేకపోతే అనారోగ్యానికి గురికావడం’ వంటి అతని అపోరిస్టిక్ నిర్మాణాలు ప్రతిధ్వనించాయి. ఇతర కవులపై అతని ఆకర్షణీయమైన ప్రతిస్పందనలు ఒక నిర్దిష్ట ఉద్వేగభరితమైన మానసిక స్థితిని కలిగి ఉన్నాయి:

వారు తమ ఒంటరి బెట్టర్‌లకు భాషను వదిలివేయనివ్వండి
ఎవరు కొన్ని రోజులు మరియు కొన్ని అక్షరాల కోసం ఎక్కువ కాలం లెక్కించారు;
మనం కూడా నవ్వినప్పుడు లేదా ఏడుస్తున్నప్పుడు శబ్దం చేస్తాము:
మాటలు ఉంచే వాగ్దానాలు ఉన్నవారికి.

(‘వారి ఒంటరి బెటర్స్’)

యేట్స్ మరియు ఫ్రాయిడ్‌లోని అద్భుతమైన కవితలలో మరియు ‘ఫ్యూనరల్ బ్లూస్’ వంటి ప్రసిద్ధ గ్రంథాలలో ఆడెన్ యొక్క సొగసైన గీత ఉద్భవించింది:

అతను నా ఉత్తరం, నా దక్షిణ, నా తూర్పు మరియు పడమర,
నా పని వారం మరియు నా ఆదివారం విశ్రాంతి,
నా మధ్యాహ్నం, నా అర్ధరాత్రి, నా చర్చ, నా పాట;
ప్రేమ శాశ్వతంగా ఉంటుందని నేను అనుకున్నాను: నేను తప్పు.

నక్షత్రాలు ఇప్పుడు కోరుకోలేదు; ప్రతిదాన్ని ఉంచండి,
చంద్రుడిని సర్దుకుని, సూర్యుడిని కూల్చివేయండి,
సముద్రాన్ని పోయండి మరియు కలపను తుడుచుకోండి;
ఎందుకంటే ఇప్పుడు ఏదీ మంచికి రాదు.

జీవిత చరిత్ర పరంగా, ఆడెన్ యొక్క సహకారాలు మరియు సంబంధాలు – అతని ప్రేమికుడు చెస్టర్ కాల్మన్, క్రిస్టోఫర్ ఇషర్‌వుడ్- ఇప్పుడు అతని పుస్తక సమీక్షల వలె ప్రసిద్ది చెందారు (యొక్క లార్డ్ ఆఫ్ ది రింగ్స్ , ఉదాహరణకు), అతని గద్య మరియు ఉపన్యాసాలు ( షేక్‌స్పియర్ పై ఉపన్యాసాలు.

ఆడెన్ మరణించాడు 1973. గొప్ప కళాకారులు వారు చేయాలనుకున్న పనిని చేసినప్పుడు వారు చనిపోతారనే అతని స్వంత నమ్మకానికి అనుగుణంగా అతని మరణం ఉందా అనేది ఒక ముఖ్యమైన విషయం. ‘సెప్టెంబర్ 1, 1939’ తరచుగా మంచి కారణంతో యుద్ధ కవితగా వర్ణించబడింది మరియు అధ్యయనం చేయబడుతుంది. కానీ ఇది యుద్ధం కంటే చాలా ఎక్కువ మాట్లాడుతుంది.

ఒక కవిత యొక్క జీవిత చరిత్ర

ఇయాన్ సామ్సన్ సెప్టెంబర్ 1, 1939: ఒక కవిత యొక్క జీవిత చరిత్ర (2019) కవితను స్థలాలు, సంఘటనలు మరియు ఆడెన్ జీవితానికి అనుసంధానిస్తుంది, రచన గురించి చాలా సమాచారం మరియు చరిత్రను ప్రచురించడం. సామ్సన్ కోసం, ఈ పద్యం: “సాహిత్యంలో అరుదైన యాదృచ్చిక సంఘటనలలో ఒకటి మాత్రమే కాదు, దీనిలో చరిత్ర యొక్క శక్తి వ్యక్తిగత మనస్తత్వశాస్త్రం మరియు భావజాలాన్ని కలుస్తుంది, నిజంగా అద్భుతమైనదాన్ని ఉత్పత్తి చేస్తుంది – ఇది సంక్షోభం యొక్క క్షణం కూడా సూచిస్తుంది, ఇక్కడ పనిలో ఉన్న గొప్ప ఒత్తిళ్లు రెండూ పద్యం వెలుపల మరియు లోపల కొన్ని లోపాలు స్పష్టంగా కనబడుతున్నాయి. ”

సామ్సన్ ‘కవి యొక్క పని“ జీవన ధైర్యంలో ఎలా మార్పు చెందుతుంది ”(ఆడెన్ మాటలు), మరియు కేవలం సవరించబడదు, కానీ వలసరాజ్యం, జీవక్రియ, మెటాస్టాసైజ్ చేయబడిందని చూపించడానికి బయలుదేరాడు. గొప్ప కళకు మనం ఎలా, ఎందుకు స్పందిస్తామో అది రికార్డు ’. యూరప్ పరిస్థితిపై ఆడెన్ రేడియో ప్రసారాలను వింటున్నాడు. తేదీ (1 స్టంప్ సెప్టెంబర్ 1939) లో న్యూయార్క్ టైమ్స్ : జర్మన్ ఆర్మీ అటాక్స్ పోలాండ్; నగరాలు బాంబు, పోర్ట్ బ్లాక్ చేయబడ్డాయి; డాన్జిగ్ రీచ్‌లోకి అంగీకరించబడింది.

అధ్యక్షుడు రూజ్‌వెల్ట్ ఇలా ప్రకటించాడు: “అమెరికా తన సైన్యాన్ని యూరోపియన్ రంగాలకు పంపడం గురించి ఏ పురుషుడు లేదా స్త్రీ ఆలోచనాత్మకంగా లేదా తప్పుగా మాట్లాడనివ్వండి. ఈ సమయంలో అమెరికన్ తటస్థత యొక్క ప్రకటనను సిద్ధం చేస్తున్నారు. ” రూజ్వెల్ట్ ఇలా అన్నాడు, “యునైటెడ్ స్టేట్స్లో శాంతి యొక్క బ్లాక్అవుట్ లేదు”. పద్యం యొక్క చిత్రాలలో ‘తటస్థ’, ‘ప్రకటించు’ మరియు ‘కాంతి బిందువులు’ ఈ గ్రంథాలు ఎలా ప్రతిధ్వనిస్తాయో సామ్సన్ పేర్కొన్నాడు. సామ్సన్ యొక్క చమత్కారమైన పని ఆడెన్ పద్యం యొక్క సూచనలు, భూగర్భ అర్ధాలు మరియు సందర్భాలను గుర్తించింది. కానీ పద్యంలోనే చమత్కార అవకాశాలు ఉన్నాయి.

‘తక్కువ నిజాయితీ లేని’ దశాబ్దం

ఆడెన్ మానవ చరిత్రను ధ్యానిస్తున్నాడు. నిజమే, కరోలిన్ స్టీడ్మాన్ కవితల కోసం చరిత్రకారులు , ఆడెన్ యొక్క చరిత్ర చరిత్రలోనే ఒక గ్రంథం అని నమ్ముతారు. మరొకచోట, కవితను చరిత్ర పాఠంగా అర్థం చేసుకోవాలని ఆడెన్ సూచిస్తుంది:

అతను కవితా పాఠం లాగా గత
పారాయణం చేయమని అసంతృప్తి చెందిన ప్రెజెంట్‌తో చెప్పాడు. (‘సిగ్మండ్ ఫ్రాయిడ్ జ్ఞాపకార్థం’)

‘సెప్టెంబర్ 1, 1939’ లో ఆడెన్ ఒక నిర్దిష్ట చరిత్రను ప్రారంభిస్తాడు. ఆడెన్ మొత్తం 1930 ను ‘తక్కువ, నిజాయితీ లేని దశాబ్దం’ గా అభివర్ణించాడు, ఇది కాలక్రమేణా ఇతర వ్యాఖ్యాతల కాలానికి స్థిర వివరణగా మారింది. ఆడెన్ కోసం, నిజాయితీ చాలా ముందుగానే ప్రారంభమైంది. పాశ్చాత్య పునరుజ్జీవనం మరియు జ్ఞానోదయం నుండి మనకు అందించబడిన ఆలోచన రూపాలకు ఆధునికత యొక్క అనేక సమస్యలు కారణమని ఆడెన్ నమ్మాడు:

ఖచ్చితమైన స్కాలర్‌షిప్ చేయవచ్చు
మొత్తం నేరాన్ని వెలికి తీయండి
లూథర్ నుండి ఇప్పటి వరకు
ఇది ఒక సంస్కృతిని పిచ్చిగా నడిపించింది

ఆధునికత యొక్క ‘పురోగతిలో’ హోలోకాస్ట్‌ను విషాదకరంగా అనివార్యమైన క్షణంగా చూసే వ్యాఖ్యాతల మాదిరిగానే, ఆడెన్ వయస్సు యొక్క కష్టాల చరిత్రను గుర్తించాడు. నేరపూరిత చర్యలు, నిర్లక్ష్యం మరియు స్వార్థం పాశ్చాత్య నాగరికతను సూచిస్తాయి మరియు దాని ప్రభావాలను ‘నిజాయితీ లేని దశాబ్దంలో’ మనం ఇప్పుడు గ్రహించాము. రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం అనేక మోసాలకు పరాకాష్ట: జపాన్ మంచూరియాపై దాడి (1931) ఆపై చైనా (1932), జర్మనీ లీగ్ ఆఫ్ నేషన్స్ నుండి వైదొలగడం మరియు హిట్లర్ ఛాన్సలర్ కావడం (1933), ఇటలీ ఇథియోపియాపై దాడి (1935), ఇతరులలో. (లింజ్ హిట్లర్ బాల్యంలోని దృశ్యాలను సూచిస్తుంది.)

ఈ సందర్భంలో, ‘కోపం మరియు భయం యొక్క తరంగాలు’ – రేడియో ప్రసారాలను సూచిస్తుంది, కానీ సెంటిమెంట్ తరంగాలను కూడా సూచిస్తుంది – ప్రపంచాన్ని చుట్టుముడుతుంది. మన జీవితాలు, ప్రభుత్వ మరియు ప్రైవేటు, సమిష్టిగా ‘మరణం యొక్క పేర్కొనలేని వాసన’లో నిండి ఉన్నాయి. ఆడెన్ యొక్క గొప్ప నైతిక పాఠం చరణం రెండు చివరలో వస్తుంది:

నాకు మరియు ప్రజలకు తెలుసు
పాఠశాల విద్యార్థులందరూ ఏమి నేర్చుకుంటారు,
ఎవరికి చెడు జరిగిందో
ప్రతిఫలంగా చెడు చేయండి.

అలెగ్జాండర్ మక్కాల్ స్మిత్, నవలా రచయిత, WH ఆడెన్ కెన్ డూ యు ఫర్ యు పై పంక్తుల గురించి సరిగ్గా వ్రాస్తూ, వారికి ‘నర్సరీ జ్ఞానం యొక్క ఉంగరం-విధమైన’ పిల్లల చిత్ర పుస్తకంలో ఒకరు ఎదుర్కొనే లేదా ఎదుర్కొనే సామెత ‘. మనం ఇప్పుడు చూస్తున్నది చరిత్రను అణచివేసినది, దాని అన్యాయం, దాని హక్కును పొందటానికి తిరిగి రావడం. 9 / 11 నేపథ్యంలో అమెరికా ఆడెన్ కవితను ఉదహరించినప్పుడు, వ్యాఖ్యాతలు గుర్తించినట్లు ఈ (నైతిక) పాఠం విస్మరించబడింది. దీని అర్థం ఏమిటంటే: పిల్లలు తమకు చేసిన తప్పులకు పిల్లలు ఎలా స్పందిస్తారో, భవిష్యత్తులో ఏదో ఒక సమయంలో దేశాలు కూడా ఎలా స్పందిస్తాయో. మేము మా పెంపకం, సందర్భాలు మరియు వ్యక్తిగత మరియు సామూహిక చరిత్రల ఉత్పత్తులు.

కానీ మేము చరిత్ర నుండి పాఠాలను మరచిపోవడాన్ని ఎంచుకోవచ్చు. తటస్థ నగరంలో కూర్చొని ఉన్న ‘ఉత్సాహభరితమైన కలలో’ మనం ఆలస్యమవుతాము, కాని అది వాస్తవికత ఎదురుగా త్వరలో వెదజల్లుతుంది:

వారు తదేకంగా చూసే అద్దం నుండి,
సామ్రాజ్యవాదం ముఖం
మరియు అంతర్జాతీయ తప్పు.

ప్రస్తుత భవిష్యత్తు

ఆడెన్ భవిష్యత్తు మెరుగ్గా ఉన్నట్లు చూడలేదు. భవిష్యత్ ఒక నిజాయితీ లేని దశాబ్దం నుండి, వివిధ వర్గాలు మరియు దేశాలపై భారీ తప్పిదాలతో, అభివృద్ధి భవిష్యత్తు ఏమిటి?

హాంటెడ్ కలపలో కోల్పోయింది,
రాత్రికి భయపడే పిల్లలు
ఎవరు ఎప్పుడూ సంతోషంగా లేదా మంచిగా లేరు.

భవిష్యత్తులో, సార్వత్రిక ప్రేమ వైఫల్యానికి విచారకరంగా ఉంటుందని ఆడెన్ ప్రతిపాదించాడు:

ఎముకలో పుట్టుకొచ్చిన లోపం కోసం
ప్రతి స్త్రీ మరియు ప్రతి పురుషులలో
అది కలిగి ఉండకూడదని కోరుకుంటుంది,
సార్వత్రిక ప్రేమ కాదు
కానీ ఒంటరిగా ప్రేమించబడాలి.

‘విశ్వ ప్రేమ’ అసాధ్యం, ఎందుకంటే మనం వ్యక్తిగత ప్రేమను కోరుకుంటాము. అటువంటి పరిస్థితులలో, ప్రవర్తన యొక్క సెట్ నమూనాలతో (‘నిర్బంధ ఆట’), ఆడెన్ అడుగుతుంది:

ఇప్పుడు వాటిని ఎవరు విడుదల చేయవచ్చు,
ఎవరు చెవిటివారిని చేరుకోవచ్చు,
మూగవారి కోసం ఎవరు మాట్లాడగలరు?

అతని తాత్కాలిక సమాధానం: కవి. ఆడెన్ ఒకసారి కవిత్వాన్ని ‘కవిత్వం ఏమీ జరగదు’ (‘ఇన్ మెమోరీ ఆఫ్ డబ్ల్యుబి యేట్స్’) తో కొట్టిపారేసినప్పటికీ, కవి ఒక మంత్రాన్ని అందించవచ్చని ఆయన సూచిస్తున్నారు:

నా దగ్గర ఉన్నది స్వరం
ముడుచుకున్న అబద్ధాన్ని అన్డు చేయడానికి,
మెదడులోని శృంగార అబద్ధం

కానీ ‘అథారిటీ’ నేపథ్యంలో ఈ చిన్న ప్రయత్నం కూడా ప్రభావవంతంగా ఉండవచ్చు. ఇతర చోట్ల ఆడెన్ కవిత్వం గురించి తన అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేశాడు:

కవిత్వం యొక్క ప్రాధమిక పని, అన్ని కళల మాదిరిగానే మన గురించి మరియు మన చుట్టూ ఉన్న ప్రపంచం గురించి మరింత అవగాహన కలిగించడం… ఇది మనలను మరింత మానవులను చేస్తుంది అని నేను అనుకుంటున్నాను…

చివరికి, ఆడెన్ కవిత్వంపై ఆశను పునరుద్ధరించాడు:

మే, నేను వారిలాగే కంపోజ్ చేసాను
ఈరోస్ మరియు దుమ్ము,
అదే
నిరాకరణ మరియు నిరాశ,
ధృవీకరించే మంటను చూపించు.

‘ఇన్ మెమరీ ఆఫ్ డబ్ల్యుబి యేట్స్’ లో, ఆడెన్ యూరప్ యొక్క భయానక పరిస్థితులను ప్రతిధ్వనిస్తుంది:

చీకటి పీడకలలలో
యూరప్ కుక్కలన్నీ మొరాయిస్తాయి,
మరియు జీవన దేశాలు వేచి ఉన్నాయి,
ప్రతి దాని ద్వేషంలో వేరుచేయబడుతుంది;

మరియు కవి పాత్రను వివరిస్తుంది:

అనుసరించండి, కవి, కుడివైపు అనుసరించండి
రాత్రి దిగువ వరకు,
మీ అనియంత్రిత స్వరంతో
ఇంకా సంతోషించటానికి మనల్ని ఒప్పించండి;

గుండె ఎడారులలో
వైద్యం ఫౌంటెన్ ప్రారంభించనివ్వండి,
అతని రోజుల జైలులో
స్వేచ్ఛా మనిషిని ఎలా ప్రశంసించాలో నేర్పండి.

ది (అన్) విస్తరించింది, అంతం లేని ఆడెన్

‘సెప్టెంబర్ 1, 1939’ బహుశా ఆధునిక కవిత్వంలో చాలా చర్చనీయాంశం ఉంది, ఒకటి చర్చించినది కవి స్వయంగా!

ఆకలి ఎంపికను అనుమతించదు
పౌరుడికి లేదా పోలీసులకు;
మనం ఒకరినొకరు ప్రేమించుకోవాలి లేదా చనిపోవాలి.

‘మనం ఒకరినొకరు ప్రేమించుకోవాలి లేదా చనిపోవాలి’, చివరికి ఆడెన్ ఇష్టపడని పంక్తి ఒక గీతంగా మారింది. ఒక 1972 ఇంటర్వ్యూలో, ఆడెన్ యొక్క ప్రోటీజ్ మరియు కవి మైఖేల్ న్యూమాన్ ఆడెన్‌ను ఇలా అడిగాడు: ‘మీకు కనీసం ఇష్టమైన ఆడెన్ ఏమిటి పద్యం? ‘, మరియు ఆడెన్’ సెప్టెంబర్ 1, 1939 ‘అని సమాధానం ఇచ్చారు. ఆడెన్ మరెక్కడా రాశాడు:

‘నా కవితను మళ్ళీ చదవడం… అది ప్రచురించబడిన తర్వాత,“ మనం ఒకరినొకరు ప్రేమించుకోవాలి లేదా చనిపోవాలి ”అనే పంక్తికి వచ్చి నాతో ఇలా అన్నాను:“ ఇది హేయమైన అబద్ధం! అయినా మనం చనిపోవాలి. ” కాబట్టి, తరువాతి ఎడిషన్‌లో, “మనం ఒకరినొకరు ప్రేమిస్తూ చనిపోవాలి” అని మార్చాను. ఇది కూడా అనిపించలేదు, కాబట్టి నేను చరణాన్ని కత్తిరించాను. ఇప్పటికీ మంచిది కాదు. మొత్తం కవిత, తీర్చలేని నిజాయితీతో బాధపడుతుందని నేను గ్రహించాను – మరియు దానిని తప్పక తీసివేయాలి. ’

‘సెప్టెంబర్ 1, 1939’ దీని కోసం దాని రచయిత తిరస్కరించారు పంక్తి, మరియు అతను పద్యం తిరిగి ప్రచురించడానికి అనుమతి ఇవ్వలేదు. విచిత్రమేమిటంటే, ఈ పద్యం ఆయనకు బాగా తెలిసినది. కవి ఆంథోనీ హెచ్ట్ ఈ పంక్తి గురించి ది హిడెన్ లా: ది కవితలు ఆఫ్ డబ్ల్యూహెచ్ ఆడెన్ లో వ్రాశారు: ‘ఇది నివారణ శక్తిగా ప్రేమ సిద్ధాంతం, మరియు ఆడెన్ దానిని విస్తరించడానికి వచ్చింది మొత్తం సామాజిక రుగ్మతలకు మరియు సమాజానికి నివారణ, అలాగే వ్యక్తి యొక్క మానసిక రోగ విజ్ఞానం ఉన్నాయి. చర్చ ముగియలేదు.

ఆడెన్ యొక్క వారసత్వం నమ్మశక్యం కానిది. దృష్టి పరంగా ఫిలిప్ లార్కిన్ కంటే విస్తృతమైనది, యేట్స్ లాగా ఆకర్షణీయంగా మరియు సందర్భానుసారంగా ఎలియట్ లాగా, ‘సెప్టెంబర్ 1, 1939 ‘వయస్సు యొక్క స్నాప్‌షాట్‌ను అందిస్తుంది. పద్యం సందర్భంగా 1931 వార్షికోత్సవం, ఫ్రాయిడ్ గురించి ఆడెన్ చెప్పినదానిని మనం ఆడెన్ గురించి చెప్పవచ్చు:

మనకు అతను ఇకపై ఒక వ్యక్తి కాదు
ఇప్పుడు మొత్తం అభిప్రాయ వాతావరణం
వీరి కింద మన విభిన్న జీవితాలను నిర్వహిస్తాము

(రచయిత ప్రొఫెసర్, ఇంగ్లీష్ విభాగం, హైదరాబాద్ విశ్వవిద్యాలయం)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ . సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post సెప్టెంబరులో ఒక కవిత appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from Telangana NewsMore posts in Telangana News »
More from Telangana TodayMore posts in Telangana Today »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *