Press "Enter" to skip to content

నిజమైన పన్ను చెల్లింపుదారులను వేరు చేయండి

ఈ రోజు, పన్ను చెల్లింపుదారులందరూ ఒకే విధంగా వ్యవహరిస్తారు – పెద్ద లేదా చిన్న, నిజమైన లేదా మోసం – ఎందుకంటే వ్యవస్థను వేరు చేయడానికి రూపొందించబడలేదు. దీన్ని మనం సరిదిద్దుకోవాలి. పన్ను చెల్లింపుదారులను వారి సమ్మతి ట్రాక్ రికార్డ్ ఆధారంగా వర్గీకరించడానికి మాకు కొత్త చట్టం అవసరం.

పన్ను చెల్లింపుదారుల షేడ్స్ చాలా ఉన్నాయని పన్ను నిర్వాహకులు అర్థం చేసుకోవాలి – నిజాయితీపరులు, తప్పించుకునేవారు, బ్రేకర్లు మరియు ఎగవేతదారులు. పన్నును తగ్గించేవాడు పన్నును తగ్గించడానికి చట్టంలోని నిబంధనలను ఉపయోగిస్తాడు. టాక్స్ బ్రేకర్లు రెండు రకాలు – సంక్లిష్ట పన్ను వ్యవస్థ కారణంగా తెలియకుండానే నిబంధనలను ఉల్లంఘించేవారు మరియు వారికి ఎంపిక లేనందున చట్టాన్ని ఉల్లంఘించేవారు.

ఉదాహరణకు, చాలా మంది MSME లకు సంక్లిష్ట పన్ను వ్యవస్థ గురించి తెలియదు మరియు తప్పులు చేస్తారు. మరొక ఉదాహరణ ఏమిటంటే, పన్ను చెల్లింపుదారుడు నిధుల కొరత కారణంగా సకాలంలో చెల్లింపుపై డిఫాల్ట్ అయితే లావాదేవీలను పూర్తిగా వెల్లడిస్తాడు. ఇది రెండవ వర్గం, నేను పన్ను ఎగవేతదారులు అని పిలుస్తాను. ఈ వ్యత్యాసం యొక్క ప్రధాన భాగంలో ‘పారదర్శకత’ ఉంది. పన్ను చెల్లింపుదారుడు పన్ను లావాదేవీని దాచిపెడితే, అతను తప్పించుకునేవాడు.

కానీ పన్ను చెల్లింపుదారులందరినీ ఒకే విధంగా పరిగణిస్తారు – పన్ను విచ్ఛిన్నం చేసేవారు లేదా పన్ను ఎగవేతదారుల వలె అధ్వాన్నంగా ఉంటారు. నాకు, రెండు తరగతులు మాత్రమే ఉన్నాయి – పన్ను ఎగవేతదారులు మరియు మిగిలినవి. దీని కోసం, మేము దశల్లోకి వెళ్లాలి – మొదట నిజాయితీగల పన్ను చెల్లింపుదారులను నిర్వచించండి, గుర్తించండి మరియు జరుపుకోండి. రెండవది పన్ను ఎగవేతదారులను నిర్వచించండి, గుర్తించండి మరియు కఠినంగా శిక్షిస్తుంది. పన్ను ఎగవేతదారులుగా మారకుండా మిగతా వారిని నిజాయితీగా పన్ను చెల్లింపుదారులుగా మారమని ప్రోత్సహించండి.

కంప్యూటరీకరించిన లావాదేవీలు మరియు AI రావడంతో, లావాదేవీలను దాచడం కఠినంగా మారుతుంది. లావాదేవీల యొక్క కఠినమైన పన్ను పరిధిని బహిర్గతం చేయడానికి దృష్టి ఉండాలి.

రాజ్యాంగ మద్దతు

అధిక వర్గీకరణ పన్ను చెల్లింపుదారులకు ఏదైనా వర్గీకరణ మరియు రివార్డులు రాజ్యాంగ సమ్మతి మరియు హేతుబద్ధమైన వర్గీకరణ సిద్ధాంతానికి అనుగుణంగా పరీక్షలో ఉత్తీర్ణత సాధించాలి. ఆర్టికల్ 14 ఇలా చెబుతోంది: “ఇంతకుముందు ఏ వ్యక్తి సమానత్వాన్ని రాష్ట్రం ఖండించదు భారతదేశం యొక్క భూభాగంలోని చట్టాల చట్టం లేదా సమాన రక్షణ. ” ఇది ఉపోద్ఘాతంలో పొందుపరచబడిన “స్థితి మరియు అవకాశాల సమానత్వం” ను స్థాపించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.

సహేతుకమైన వర్గీకరణ

అసమాన పరిస్థితులలో ఒకేలాంటి చికిత్స అసమానతకు సమానం. ఆర్టికల్ 14 ఒకే చట్టాలు అందరికీ వర్తిస్తాయని కాదు ప్రతి చట్టానికి సార్వత్రిక అనువర్తనం ఉండాలి. ఎందుకంటే అన్ని వ్యక్తులు స్వభావంతో, సాధన లేదా పరిస్థితులలో ఒకే స్థితిలో ఉండరు. అందువల్ల, పరిస్థితులు అటువంటి చికిత్సను సమర్థిస్తే రాష్ట్రం వేర్వేరు వ్యక్తులకు భిన్నంగా వ్యవహరించవచ్చు. ఇంకా, అసమాన పరిస్థితులలో ఒకేలాంటి చికిత్స అసమానతకు సమానం. దీని అర్థం కొన్ని పరిస్థితులలో, అసమానతను సరిచేయడానికి ఒక నిర్దిష్ట పౌరులకు భేదం మరియు ప్రత్యేక చికిత్స అవసరం.

ఆర్టికల్ 14 సహేతుకమైన వర్గీకరణను అనుమతిస్తుందని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది సమాజ అభివృద్ధికి సహాయపడే నిర్దిష్ట చివరలను సాధించడం కోసం రాష్ట్రం చేసే వ్యక్తులు, వస్తువులు, లావాదేవీలు. ఉదాహరణల కోసం, మహిళలకు ప్రసూతి ప్రయోజనాలపై చట్టం. మరొక ఉదాహరణ పన్ను చట్టాలు. స్వచ్ఛంద సంస్థలను ఆదాయపు పన్ను నుండి మినహాయించారు, అయితే ఇతర నివాసితులు లేరు.

అయితే, ఆర్టికల్ 14 “తరగతి చట్టాన్ని” నిషేధిస్తుంది ఒక తరగతి వ్యక్తులపై ప్రత్యేక అధికారాలను ఇవ్వడం ద్వారా సరికాని వివక్ష. సహేతుకమైన వర్గీకరణ స్మార్ట్ తేడాలపై ఆధారపడి ఉండాలి మరియు సహేతుకమైన వర్గీకరణ పరీక్షలో ఉత్తీర్ణత సాధించాలి.

సహేతుకమైన వర్గీకరణ పరీక్ష

సౌరభ్ చౌదరి వి యూనియన్ ఆఫ్ ఇండియాలో సుప్రీంకోర్టు రెండు షరతులను పేర్కొంది, అవి:

  • వర్గీకరణ తప్పనిసరిగా అర్థవంతమైన భేదం మీద స్థాపించబడాలి. ‘ఇంటెలిజబుల్ డిఫరెన్షియా’ అనే వ్యక్తీకరణ అంటే చేర్చబడిన మరియు మినహాయించబడిన వాటి మధ్య వ్యత్యాసం అర్థం చేసుకోగల సామర్థ్యం కలిగి ఉండాలి
  • అవకలన చట్టం ద్వారా సాధించాల్సిన ఉద్దేశ్యంతో హేతుబద్ధంగా సంబంధం కలిగి ఉండాలి
  • ఉదాహరణకు, కంటి లేదా జుట్టు రంగు ఆధారంగా వర్గీకరణ ఏకపక్షంగా ఉంటుంది. కాబట్టి వ్యక్తుల యొక్క సహేతుకమైన వర్గీకరణ – సహజమైన లేదా కృత్రిమమైన – అనుమతించబడిందని మరియు వాస్తవానికి, ప్రజాస్వామ్యంలో పురోగతికి సంకేతం అని స్పష్టమైంది.

దాన్ని సాధించడం

సహేతుకమైన వర్గీకరణ సూత్రాల ఆధారంగా నిజమైన పన్ను చెల్లింపుదారులను వేరు చేయడానికి కొత్త చట్టాన్ని రూపొందించండి. భేదం గురించి ఇక్కడ కొన్ని ఆలోచనలు ఉన్నాయి:

tax పన్ను సమ్మతిని ప్రాథమిక విధిగా చేసుకోండి. వర్గీకరణ మరియు లక్ష్యం మధ్య ప్రత్యక్ష సంబంధాన్ని ఏర్పరచండి, అనగా, పన్ను వసూలు వ్యయాన్ని తగ్గించడం మరియు పౌరుల ప్రాథమిక విధిగా సకాలంలో మరియు ఖచ్చితమైన పన్ను చెల్లింపు అలవాటును పెంపొందించడం
Comp వర్తింపు వర్గాన్ని బట్టి నిర్దిష్ట అధికారాలను ఇచ్చే చట్టాన్ని ఆమోదించండి
Multiple బహుళ రేటింగ్‌లను సృష్టించండి – ప్లాటినం (అత్యధికం), బంగారం మరియు వెండి – స్కోర్‌ను బట్టి
Track పన్ను చెల్లింపుదారులను వారి ట్రాక్ రికార్డ్ మరియు చరిత్ర ఆధారంగా వర్గీకరించడానికి శాస్త్రీయ పద్ధతిని సృష్టించండి. వర్గీకరణ పన్ను చెల్లించిన మరియు “స్వచ్ఛంద సమ్మతి ట్రాక్ రికార్డ్” రెండింటిపై ఆధారపడి ఉండాలి, కొంత కాలానికి
Val మూల్యాంకన ప్రమాణాలు పారదర్శకంగా మరియు విస్తృతంగా సంభాషించబడాలి, తద్వారా పన్ను చెల్లింపుదారులు ఆశించగలరు మరియు ప్రణాళిక చేయవచ్చు
Follow ఫాలో-అప్ లేకుండా చెల్లింపు, సకాలంలో రిటర్న్ దాఖలు చేయడం, పన్ను ఎగవేత యొక్క బహుళ కేసులు లేకపోవడం మరియు ఆడిట్ / పరిశీలన నివేదిక సమ్మతి వంటి మంచి సమ్మతి యొక్క అనేక సూచికలు ఉన్నాయి
• ప్రతిఒక్కరూ డిఫాల్ట్ రేటింగ్ పొందుతారు మరియు వారి రేటింగ్ పోస్ట్ యొక్క అప్‌గ్రేడ్ కోసం కొన్ని సంవత్సరాల పనితీరును వర్తింపజేయడానికి దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు
Performance పనితీరు ఆధారంగా ప్రతి రెండు సంవత్సరాలకు రేటింగ్ సమీక్షించబడాలి మరియు సవరించబడుతుంది. పన్ను ఎగవేత అంగీకరించిన వెంటనే లేదా నిరూపించబడిన వెంటనే రేటింగ్ తగ్గించబడుతుంది
Rating అధిక రేటింగ్ కోరుకునే పన్ను చెల్లింపుదారులు పన్ను రూపాలు కోరుకునే దాటి డేటాను సమర్పించాలి, పారదర్శకతను ప్రదర్శించడానికి మరియు వారి దావాకు మద్దతు ఇవ్వాలి
The మూల్యాంకనానికి సహాయపడటానికి పెద్ద లావాదేవీల డేటాను క్రంచ్ చేయడానికి AI ని ఉపయోగించవచ్చు
Department అధిక కంప్లైంట్ పన్ను చెల్లింపుదారులను పన్ను శాఖ భాగస్వాములుగా పరిగణించాలి
All అన్ని ఇతర ప్రభుత్వ విభాగాలు సహాయం కోసం సంప్రదించినప్పుడల్లా వారిని భాగస్వాములుగా చూసుకోవడం మరియు వారి అభ్యర్థనలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వడం
Tax ఆదాయపు పన్ను అంచనా వేయబడుతుంది మరియు స్వీయ-అంచనా
ఆధారంగా మూడు నెలల్లో వాపసు ఇవ్వబడుతుంది. Delay ఆలస్యమైన చెల్లింపులకు వర్తించే అదే రేటుతో వాపసు వడ్డీని విభాగం చెల్లిస్తుంది. ఇది భాగస్వామ్య మనస్తత్వానికి సంకేతం
• ఆలస్యం చేసిన చెల్లింపులను ఏకపక్షంగా ప్రకటించినంత వరకు, జరిమానా వడ్డీ మరియు జరిమానాలు మరియు ఆలస్యం చెల్లింపు కోసం జైలు శిక్షతో డిపార్ట్మెంట్ అధికంగా జరిమానా విధించదు
Comp అధిక కంప్లైంట్ పన్ను చెల్లింపుదారులపై పన్ను దాడులకు చీఫ్ కమిషనర్ స్థాయి అధికారుల అధికారం అవసరం
Zone ప్రతి జోన్‌లోని టాప్ 100 పన్ను కంప్లైంట్ కంపెనీలు, SME లు మరియు వ్యక్తులను గుర్తించండి
Pad పద్మశ్రీ వంటి జాతీయ అవార్డులు తప్పనిసరిగా అధిక పన్ను సమ్మతిని ఒక ప్రమాణంగా కలిగి ఉండాలి
Elections అన్ని ఎన్నికలకు అభ్యర్థులు వారి సమ్మతి రేటింగ్‌లను ప్రకటించాలి
Comp అధిక సమ్మతి రేట్ చేసిన పన్ను చెల్లింపుదారులు ప్రారంభ మరియు సకాలంలో చెల్లింపులపై నగదు తగ్గింపు పొందవచ్చు

కీలక ప్రయోజనాలు

మొదటి ప్రయోజనం ఏమిటంటే, దేశాన్ని నిర్మించే కార్యకలాపంగా పన్ను సమ్మతి యొక్క ప్రాముఖ్యతపై అవగాహన. రెండవది ఇతర పౌరుల నుండి తనను తాను వేరుచేసుకునే అవకాశం. నిజమైన పన్ను చెల్లింపుదారులు గుర్తించబడతారు మరియు పన్ను మోసగాళ్ల సమూహంలో చేరడం గురించి ఆలోచించడం మానేస్తారు. మూడవది, పన్ను అధికారులు తక్కువ సమ్మతి పన్ను చెల్లింపుదారులు మరియు పన్ను చెల్లించని వారిపై మాత్రమే దృష్టి పెట్టడం ద్వారా సేకరణలను మెరుగుపరచవచ్చు మరియు వసూలు ఖర్చులను తగ్గించవచ్చు. నాల్గవది, కథనం ‘టాక్స్ టెర్రరిజం’ నుండి ‘టాక్స్ కంప్లైయెన్స్ రేటింగ్స్’ కు మారుతుంది మరియు ఐదవది, నిజమైన పన్ను చెల్లింపుదారులు తమ వ్యాపారాన్ని పెంచుకోవడానికి స్వేచ్ఛగా వదిలివేయబడతారు.

– నిర్ధారించారు

(రచయిత ఛైర్మన్, టిఎంఐ గ్రూప్)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు

నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. పై టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


పోస్ట్ నిజమైన పన్ను చెల్లింపుదారులను వేరు చేయండి appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from hyderabad hard newsMore posts in hyderabad hard news »
More from Hyderabad latest newsMore posts in Hyderabad latest news »
More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from Telangana NewsMore posts in Telangana News »
More from Telangana TodayMore posts in Telangana Today »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *