Press "Enter" to skip to content

ప్రజాస్వామ్య స్ఫూర్తిని నీరుగార్చడం

పార్లమెంటులో ప్రశ్న గంటను నిలిపివేయడం ప్రజాస్వామ్య ఆరోగ్యానికి బాగా ఉపయోగపడదు. ప్రజా సమస్యలపై ప్రభుత్వాలను ప్రశ్నించడానికి మరియు కార్యనిర్వాహక జవాబుదారీగా ఉండటానికి హక్కు ప్రజాస్వామ్య ఏర్పాటుకు సమగ్రమైనది. ఈ జవాబుదారీతనం ప్రజాస్వామ్య ప్రభుత్వం యొక్క గుండె వద్ద ఉంది మరియు శాసనసభ చేత అమలు చేయబడిన విధానాల ద్వారా అమలు చేయబడుతుంది, దీని విధులు చట్టబద్ధత, జాతీయ ఆర్థిక నియంత్రణ మరియు పన్ను ప్రతిపాదనలను ఆమోదించడం మరియు ప్రజా ప్రయోజన విషయాలపై చర్చలు. ఈ విధులు ప్రతి ఒక్కటి శాసనసభ యొక్క ఆవర్తన సమావేశాలలో విడుదల చేయబడతాయి. పార్లమెంటు సభ్యులు, బాగా స్థిరపడిన ప్రక్రియ ద్వారా, మంత్రిత్వ శాఖల పరిపాలనా పనితీరు గురించి ప్రశ్నలు అడిగినప్పుడు ప్రశ్న గంట వ్యాపారం యొక్క మొదటి గంట. మరియు, అనుబంధ ప్రశ్నలు తరచుగా విలువైన డేటా పాయింట్లు, విస్తృత ప్రోబ్స్ మరియు సభ యొక్క హామీలకు దారితీస్తాయి. ప్రశ్న గంటను రద్దు చేయడానికి ఒక మైదానంగా కొనసాగుతున్న కరోనావైరస్ మహమ్మారిని సమర్థించడం సమర్థించబడదు ఎందుకంటే ఇది సభ్యులు అడిగే ప్రతి ప్రశ్నకు ఒక మంత్రి ప్రత్యక్ష సమాధానం ఇవ్వవలసిన ముఖ్యమైన నిబంధన. సామాజిక దూరాన్ని కొనసాగించడానికి సభ యొక్క గ్యాలరీలలో ఉండవలసిన అధికారుల సంఖ్యను తగ్గించే ప్రయత్నాల్లో ఇది ఒక భాగమని ప్రభుత్వం ఈ చర్యను సమర్థించింది. ఖజానా నాయకులతో కూడిన వ్యాపార సలహా కమిటీ సమావేశాలలో పరస్పర ఒప్పందం ద్వారా నిర్ణయించబడే జీరో అవర్, చర్చలు మరియు స్వల్పకాలిక చర్చల ద్వారా సభ్యులకు ప్రజా సమస్యలను లేవనెత్తడానికి మరియు ప్రభుత్వం నుండి సమాధానాలు పొందటానికి ఇంకా అవకాశం ఉంటుందని వాదించారు. మరియు ప్రతిపక్ష బెంచీలు.

ప్రతి సభ్యునికి సమానత్వం ఆధారంగా దాని క్రమబద్ధత మరియు లభ్యత కారణంగా రోజువారీ ప్రశ్న గంటకు సరిపోలని విమర్శ ఉంది. దేశీయ మరియు విదేశీ ప్రభుత్వ కార్యకలాపాల యొక్క ప్రతి అంశాన్ని ఇది కవర్ చేస్తుంది కాబట్టి ఇది పార్లమెంటు కార్యకలాపాలలో ప్రత్యేక ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంది. ఈ విధానం ద్వారా లభించే సమాచారం ముఖ్యమైన విషయాలపై సమాచార చర్చలకు అవసరమైన ప్రజా సమాచారానికి జోడిస్తుంది. ద్విసభ సభ యొక్క మిగిలిన వ్యాపారం ప్రభుత్వం కఠినంగా నియంత్రించబడుతుంది మరియు ప్రభుత్వం నిర్దేశిస్తుంది, ఇది ప్రభుత్వానికి జవాబుదారీగా ఉండటానికి ప్రశ్న గంట మాత్రమే మిగిలి ఉంటుంది. రాజ్యాంగంలో కీలకమైన అంశంగా ఉన్న ప్రభుత్వాన్ని ప్రశ్నించే హక్కును తగ్గించడం వల్ల దాని సస్పెన్షన్‌ను ప్రతిపక్షాలు చూస్తున్నాయి. పాకిస్తాన్ దాడి సమయంలో పార్లమెంటు సమావేశమైనప్పుడు 1971 ప్రశ్న గంటను నిలిపివేసిన గత సందర్భాలను కేంద్రం ఉదహరించవచ్చు. ఏదేమైనా, ఈ వాదన ప్రారంభ 70 ల నుండి చేసిన అనేక సాంకేతిక పురోగతులను పరిగణనలోకి తీసుకోవడం విఫలమైంది. ఐదు దశాబ్దాల క్రితం జరిగిన వ్యవహారాల స్థితితో పోల్చితే, సమాచారాన్ని సమకూర్చడం మరియు ప్రసారం చేయడం ప్రభుత్వానికి ఇప్పుడు చాలా సులభం. ఎగవేత యొక్క రాజకీయాలు ఏమైనప్పటికీ, ప్రజాస్వామ్య ప్రక్రియకు సహాయపడవు.


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .

The post ప్రజాస్వామ్య స్ఫూర్తిని నీరుగార్చడం appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from Telangana TodayMore posts in Telangana Today »
More from telangana today hard newsMore posts in telangana today hard news »
More from Telangana Today newsMore posts in Telangana Today news »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *