Press "Enter" to skip to content

పొత్తుల యుద్ధానికి కలుపు

బీహార్ అసెంబ్లీ పదవీకాలం నవంబర్ 29 తో ముగుస్తుంది మరియు సాధారణ పరిస్థితిలో, a ఆ తేదీకి ముందు కొత్త అసెంబ్లీని ఎన్నుకోవాలి. కరోనా సార్లు కాకపోతే, బీహార్ భారీ ఎన్నికల ర్యాలీలు, సామూహిక రాజకీయ ఉద్యమాలు, రాజకీయ పునర్వ్యవస్థీకరణ, పార్టీల ఉద్యమాలు, రాజకీయ ఆరోపణలు, కౌంటర్ క్లెయిమ్‌లు మొదలైన వాటికి సాక్ష్యమిచ్చేది.

రాజకీయ నాటకం ఇప్పటికే ప్రారంభం కాలేదు, కానీ బీహార్ సాధారణంగా సాక్ష్యమిచ్చే స్థాయిలో లేదు. జంపింగ్ పార్టీల ఆట కూడా ప్రారంభమైంది. ఈ సీజన్‌లో ఐదు రాష్ట్ర జనతాదళ్ (ఆర్‌జెడి) ఎంఎల్‌సిలు జనతాదళ్ (యునైటెడ్) లేదా జెడి (యు) లో చేరినప్పుడు ఆట ప్రారంభమైంది. దీనికి ప్రతిస్పందనగా ఆర్జెడి జెడి (యు) నాయకుడు, మాజీ పరిశ్రమ మంత్రి శ్యామ్ రాజక్ ను లాక్కుంది. తదుపరి స్థాయిలో, జెడి (యు) నలుగురు ఆర్జెడి ఎమ్మెల్యేలను ఆన్‌బోర్డింగ్ చేయడం ద్వారా స్పందించారు. ప్రస్తుతానికి, ఈ ఆట ప్రారంభ దశలో ఉంది మరియు ఎన్నికలు దగ్గరగా వచ్చేసరికి పరిపక్వం చెందుతాయి.

జంపింగ్ గేమ్

ఈ రాజకీయ సమీకరణాన్ని జంపింగ్ పార్టీలు మాత్రమే ఆడవు, జంపింగ్ కూటమి కేసులను కూడా మేము చూస్తాము. ఒక వైపు, ఎన్డీయేలోని లోక్ జనశక్తి పార్టీ (ఎల్జెపి) చీఫ్ ముఖ్యమంత్రి నితీష్ కుమార్ పై కోపంగా ఉన్నారు, మరోవైపు, ఆర్జెడి నేతృత్వంలోని గ్రాండ్ అలయన్స్తో కలత చెందిన జితాన్ రామ్ మంజి జెడి (యు) కు మారారు పాలక కూటమి.

నేను తప్పు చేయకపోతే, ప్రారంభ రోజుల్లో భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) యొక్క ముఖ్య రాజకీయ వ్యూహకర్త బీహార్లో చాలా నిశ్శబ్ద ఆట ఆడతారు మరియు ఇతర పార్టీల నుండి అభ్యర్థులను ఆన్‌బోర్డింగ్ చేసే చురుకైన ఆట ఆడకుండా ఓటర్లను మండించగలరు. తాజా కూటమిని ఏర్పరుస్తుంది. ఎన్నికల కమిషన్ ఎన్నికల తేదీలను ప్రకటించినప్పుడే ఆయన తన వ్యూహాన్ని మార్చుకుంటారు. ఆట పరిపక్వ స్థాయికి చేరుకున్నప్పుడు అతను తన కదలికలన్నీ ఆడుతాడని నేను నమ్ముతున్నాను.

ప్రతి స్థాయితో రాజకీయ సమీకరణాలు మారుతాయి మరియు చివరి చివరి స్థాయిలు సంక్లిష్టమైన రాజకీయ సమీకరణాన్ని విసిరే అవకాశం ఉంది.

తేదీ యొక్క డైనమిక్స్

రాజకీయ పార్టీల సెంటిమెంట్ బీహార్‌లో ప్రతిపక్షాలు అసెంబ్లీ ఎన్నికను వాయిదా వేయాలని కోరుకుంటున్నాయని, అయితే నితీశ్ కుమార్ దానిని సకాలంలో కోరుకుంటున్నారని చెబుతుంది. ఎన్నికలు వాయిదా వేస్తే, బీహార్ అధ్యక్షుడి పాలనలో ఓటు వేస్తారు, మరియు అది ప్రయోజన వ్యతిరేకత అవుతుంది. కరోనావైరస్ ముప్పు తటస్థీకరించబడే వరకు ప్రధాన ప్రతిపక్ష పార్టీలు ఎన్నికలు నిర్వహించడానికి అనుకూలంగా లేవు.

ప్రధాన ప్రతిపక్ష పార్టీలు – ఆర్జేడీ, ఇండియన్ నేషనల్ కాంగ్రెస్ (ఐఎన్సి), మరియు సిపిఐ – వాయిదా వేయాలని కోరుతూ ఎన్నికల సంఘానికి లేఖ రాశాయి. ప్రతిపక్షాలు ఎన్నికలకు ముందు కొంతకాలం రాష్ట్రంలో రాష్ట్రపతి పాలన కోరుకుంటున్నారు. ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే, బీజార్ ఎన్నికలను వాయిదా వేయాలని ఎల్జెపి కూడా పిలుపునిచ్చింది. LJP తన సహజ భాగస్వామిగా JD (U) ని ఎప్పుడూ అంగీకరించలేదని మరియు JD (U) కూడా LJP ని NDA యొక్క విస్తరించిన భాగస్వాములలో ఒకటిగా పరిగణిస్తుందని అర్థం చేసుకోవాలి.
అన్నింటికన్నా అత్యంత క్లిష్టమైన ఆటగాడు బిజెపి ప్రశ్నపై తన అభిప్రాయాన్ని పంచుకోలేదు. ఎన్నికల కమిషన్ నిర్ణయించిన దాని ప్రకారంనే వెళుతుందని బిజెపి అభిప్రాయపడింది.

రాజకీయ సమీకరణం

నితీష్ కుమార్‌పై ప్రభుత్వంపై ఎక్కువ నియంత్రణ ఉండగా, బిజెపికి ఎక్కువ మంది విశ్వసనీయ ఓటర్లు ఉన్నారు. ఈ రాజకీయ కలయిక – సుశాసన్ బాబు యొక్క స్వచ్ఛమైన ఇమేజ్ మరియు బిజెపి యొక్క నమ్మకమైన ఓటరు స్థావరం – బీహార్ రాజకీయ భూభాగంలో అత్యంత శక్తివంతమైన రాజకీయ సమీకరణం. ఈ కూటమిలో ప్రధాన భాగస్వామి జెడి (యు) మరియు బిజెపి బలమైన ద్వితీయ పార్టీ పాత్రను పోషిస్తోంది. అయినప్పటికీ, ఇది JD (U), ఇది బలమైన సమీకరణం యొక్క బలహీనమైన భాగం మరియు BJP కాదు.
బీహార్‌లో రాజకీయ పరిస్థితి పంజాబ్ కంటే మహారాష్ట్ర లాంటిది. కూటమి భాగస్వాముల కంటే బిజెపి బలంగా ఉన్న మరో రాష్ట్రం ఇది, అయితే రెండవ ఫిడేలు ఆడటానికి ఎంచుకుంది. ప్రతిపక్షాల సమిష్టి శక్తి ఎన్నికల ఫలితానికి తేడాలు కలిగించే రాష్ట్రాలలో బీహార్ కూడా ఒకటి.

బీహార్‌లో బిజెపి ఏ పాత్ర పోషిస్తుందో ఆలోచించడం ముఖ్యం. ఇది పంజాబ్ మోడల్‌ను అనుసరిస్తుందా లేదా మహారాష్ట్ర మోడల్‌తో ప్రయోగాలు చేస్తుందా? బిజెపి తీసుకునే రాజకీయ వైఖరితో సంబంధం లేకుండా, ఇది కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. బీహార్లో బిజెపి యొక్క భవిష్యత్తు రాజకీయ ఆట అది రాష్ట్రంలో ప్రదర్శించగల స్థానిక నాయకుడి పని.

అందరికీ ఆమోదయోగ్యమైన నాయకుడు లేనందున బిజెపి స్వతంత్ర వైఖరి తీసుకోదు. నితీష్ కుమార్ వ్యవహారాల అధికారంలో ఉన్నంత వరకు, ప్రత్యామ్నాయాన్ని ప్రకటించడం బిజెపికి కష్టమని అందరికీ తెలుసు. కొన్ని నెలల అధ్యక్షుడి పాలన బిజెపికి ఒక విండోను ఇవ్వవచ్చు మరియు నితీష్ కుమార్ కి అది తెలుసు.

క్షీణిస్తున్న చరిష్మా

నితీష్ కుమార్ తన స్వచ్ఛమైన ఇమేజ్ మరియు అవినీతి రహిత పాలనకు ప్రసిద్ది చెందారు. ఇది అతనికి ‘సుశాసన్ బాబు’ ఇమేజ్ పొందడానికి సహాయపడింది. అతను, ముఖ్యమంత్రిగా తన మొదటి రెండు పదాలలో, రాష్ట్రంలో పాలన మరియు శాంతిభద్రతలను పునరుద్ధరించాడు. అతను మౌలిక సదుపాయాలు, మహిళా సాధికారత మరియు బాలికలకు విద్య, మరియు ప్రగతిశీల రాష్ట్రానికి అవసరమైన ఇతర విషయాలపై విస్తృతంగా పనిచేశాడు. కానీ అతను మూడవసారి కూడా అదే ఇవ్వలేకపోయాడు. అతని ఇప్పుడు పనికిరాని ప్రభుత్వంగా విస్తృతంగా కనిపిస్తుంది.

సుశాసన్ బాబు యొక్క మాయాజాలం క్షీణిస్తోందనే నమ్మకం ఉంది. ప్రజాదరణ తగ్గడం, అధికార వ్యతిరేకత, కుల సమీకరణాలను మార్చడం, ఓటర్ల విశ్వాసం క్షీణించడం, పెరుగుతున్న అవినీతి, కొత్త క్రిమినల్ నెట్‌వర్క్‌లు, సమాంతర ఆర్థిక వ్యవస్థ పెరగడం, నిరుద్యోగం, రివర్స్ మైగ్రేషన్ మరియు తేజశ్వి యాదవ్ పెరుగుదలతో నితీశ్ కుమార్ బీహార్ ముఖ్యమంత్రిగా నాల్గవసారి కన్ను వేశారు. -లెడ్ సంకీర్ణం.

ఈ సవాళ్ళ పైన, విద్య, ఆరోగ్య సంరక్షణ, మౌలిక సదుపాయాలు, పెట్టుబడి, పారిశ్రామికీకరణ, ఉపాధి మొదలైన వాటి యొక్క ప్రస్తుత స్థితిని మెరుగుపరచడానికి ఆయన ముందుకు తెచ్చిన లేదా ప్రతిపాదించిన కొత్త సంస్కరణలు ఏవీ లేవు. తేజశ్వి యాదవ్ తనపై ఈ ఎన్నికను ఎంచుకోనున్నారు.

రాజకీయ సమీకరణాలు వేగంగా మారుతున్నాయి. బీతార్ ఓటర్లు నితీష్ కుమార్ రాష్ట్ర పాలనను చక్కగా నిర్వహించారని, కానీ అభివృద్ధిని తీసుకురావడంలో విఫలమయ్యారని నమ్ముతారు. సుశాసన్ బాబు యొక్క చరిష్మా మసకబారుతోంది మరియు దీనిని తేజశ్వి యాదవ్ దూకుడుగా సవాలు చేస్తున్నారు. ఈ దృష్టాంతంలో, ఒక తెలివైన కూటమిని కుట్టడంలో ఎన్డీఏ విఫలమైతే, ఫలితం మనందరినీ ఆశ్చర్యపరుస్తుంది.

(రచయిత రాజకీయ వ్యాఖ్యాత మరియు బెంగళూరులో ఉన్న న్యూ మీడియా నిపుణుడు)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .

The post పొత్తుల యుద్ధానికి కలుపు appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from Corona Virus DeathsMore posts in Corona Virus Deaths »
More from Coronavirus in IndiaMore posts in Coronavirus in India »
More from coronavirus pandemicMore posts in coronavirus pandemic »
More from Covid 19 deathsMore posts in Covid 19 deaths »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from telangana today hard newsMore posts in telangana today hard news »
More from Telangana Today newsMore posts in Telangana Today news »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *