Press "Enter" to skip to content

ఆస్తిలో సమాన భాగస్వాములు

వినీతా శర్మ vs రాకేశ్ శర్మ కేసులో సుప్రీంకోర్టు ముగ్గురు న్యాయమూర్తుల ధర్మాసనం ఇటీవల తీసుకున్న నిర్ణయం కోపార్సెనర్లుగా హిందూ కుమార్తెల ఆస్తి హక్కులపై చాలా చర్చనీయాంశమైంది. హిందూ కోపార్సెనరీలో మొదట్లో ఒక సాధారణ మగ పూర్వీకుడు మరియు కొడుకు (లు), కొడుకుల కుమారులు (లు) మరియు కొడుకుల కొడుకులు (కుమారులు) వంటి మూడు తరాల మగ వారసులు ఉన్నారు. ఇది సాధారణ డిగ్రీ పూర్వీకుల ఆస్తిని వారసత్వంగా పొందకుండా అదే డిగ్రీ కుమార్తెలను మినహాయించింది.
సంకల్పం అమలు చేయని పరిస్థితిని ఎదుర్కోవటానికి ఈ హిందూ వారసత్వ చట్టం, హిందూ కోపార్సెనరీకి సంబంధించి, హిందూ వారసత్వ చట్టం, 1956 (హెచ్‌ఎస్‌ఏ), దాని వారసత్వ నియమాన్ని ప్రాధమిక మితాక్షర సూత్రంపై ఆధారపడుతుంది, అనగా, సంబంధం యొక్క సామీప్యత ఆధారంగా వారసుల ప్రాధాన్యత.

ముందు 1956, హిందూ మహిళ యొక్క ఆస్తిని రెండు తలలుగా విభజించారు – స్ట్రిధన్ మరియు ఉమెన్స్ ఎస్టేట్. హిందూ చట్టం స్ట్రిధాన్‌ను ఒక మహిళ అందుకున్న సంబంధాల నుండి బహుమతి ద్వారా అందుకున్న ఆస్తిగా పేర్కొంది, దానిపై ఆమెకు పూర్తి హక్కులు ఉన్నాయి, దాని సంపూర్ణ యజమాని. ఆమె మరణం తరువాత, అన్ని రకాల స్ట్రిధాన్ తన భర్త వారసులకు కాదు, తన వారసులకు వెళ్ళింది.

అసంతృప్తికరమైన, ఏకరీతి కాని

‘ఉమెన్స్ ఎస్టేట్’ ను వితంతువు ఎస్టేట్ అని కూడా పిలుస్తారు. ఒక హిందూ మహిళ ఉమెన్స్ ఎస్టేట్ యొక్క యజమాని కావచ్చు, ఏ వ్యక్తి అయినా రెండు ప్రాథమిక పరిమితులకు లోబడి ఉంటుంది – ఆమె ఆస్తిని దూరం చేయలేకపోయింది మరియు ఆమె మరణించిన తరువాత, ఇది చివరి పూర్తి యజమాని యొక్క తరువాతి వారసుడిపై పంపిణీ చేయబడింది. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, ఆమెకు ‘పరిమిత ఎస్టేట్’ మాత్రమే ఉంది, అంటే ఆమెకు అటువంటి ఆస్తిని స్వాధీనం చేసుకోవడం, నిర్వహించడం మరియు ఆనందించే పూర్తి అధికారాలు ఉన్నాయి, కానీ ఆమెకు వాస్తవంగా బదిలీ శక్తి లేదు.

ఏదేమైనా, చట్టబద్ధమైన అవసరం, ఎస్టేట్ ప్రయోజనం కోసం మరియు అనివార్యమైన మతపరమైన విధులను నిర్వర్తించడం వంటి సందర్భాల్లో పరాయీకరణను నిరోధించడానికి మినహాయింపు ఇవ్వబడింది. ఆ విధంగా ఆస్తి మరియు వారసత్వానికి సంబంధించి హిందూ మహిళ యొక్క స్థానం సంతృప్తికరంగా మరియు ఏకరీతిగా లేదు. ఆమె చెందిన పాఠశాల మరియు ఆమెపై పంపిణీ చేసిన ఆస్తి స్వభావాన్ని బట్టి హక్కులు మారుతూ ఉంటాయి.

ఈ అనిశ్చితిని మొత్తం హిందూ వారసత్వ చట్టాన్ని 1956 క్రోడీకరించడం ద్వారా మరియు సవరించినట్లుగా ఉంచారు. ఎప్పటికప్పుడు. HSA లోని సెక్షన్ 14 విజయవంతం కావడానికి హిందూ మహిళ హక్కులలో సమూల మార్పులు చేసింది మరణించిన భర్త, తండ్రి మరియు బావ యొక్క ఆస్తి, పరాయీకరణతో సహా అన్ని హక్కులతో దాని సంపూర్ణ యజమాని.

సమానత్వం వైపు

HSA సాధారణంగా ఆస్తి హక్కులలో మహిళలపై పక్షపాతాన్ని తగ్గించింది, కాని కోపార్సెనరీలో, ఆమె తన సోదరుడు (ల) తో పాటు కోపార్సెనర్గా గుర్తించబడలేదు, ఆమె పుట్టుకతోనే కోపార్సెనర్లుగా మారింది. హిందూ కుమార్తెలు తల్లిదండ్రులు మరియు వారి అధిరోహకుల స్వీయ-స్వాధీనం చేసుకున్న ఆస్తిని వారసత్వంగా పొందటానికి సమాన హక్కులను పొందారు, వారి మగ సహచరులతో సమానంగా, వ్రాతపూర్వక సంకల్పం లేదని అందించారు. వారసత్వం ఒక ఉమ్మడి విషయం కావడంతో, ఆంధ్రప్రదేశ్, తమిళనాడు మరియు మహారాష్ట్ర వంటి రాష్ట్రాలు హిందూ కుమార్తెలను కూడా కొడుకులకి సమానంగా కోపార్సెనర్లుగా గుర్తించడానికి HSA ని సవరించాయి.

అప్పటి ఎపి ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్న ఎన్‌టి రామారావు తన తెలుగు అడాపాడచులు (కుమార్తెలు) ను కోపర్‌సెనర్‌లుగా గుర్తించడంలో మార్గదర్శకుడు, మరియు ఇతర రాష్ట్రాలు దీనిని అనుసరించాయి. హిందూ కుమార్తెలపై పూర్తి వివక్ష తొలగించబడనప్పటికీ, ఈ సవరణలు వారికి గణనీయమైన ఆస్తి హక్కులను ఇచ్చాయి. HSA 2005 లో సుదూర మార్పులతో సవరించబడింది మరియు కేంద్ర చట్టం ఈ రోజు ఈ క్షేత్రాన్ని ఆక్రమించింది.

ప్రధాన చట్టంలోని సెక్షన్ 6 సవరించిన నిబంధన ద్వారా ప్రత్యామ్నాయం చేయబడింది. ఈ నిబంధన ఒక హిందూ కుమార్తెకు కోపార్సెనరీ ఆస్తిలో అదే హక్కులను కలిగి ఉంటుందని మరియు కొడుకు వలె అదే బాధ్యతకు లోబడి ఉంటుందని ప్రకటించింది.

HSA లోని లింగ వివక్షత నిబంధనలను తొలగించడానికి హిందూ వారసత్వ (సవరణ) చట్టం, 2005 అమలు చేయబడింది. హిందూ కుమార్తెలు కోపార్సెనరీలో తమ వాటాను క్లెయిమ్ చేయడానికి కోపార్సెనర్లు అయ్యారు, అలాంటి ఆస్తిని డిసెంబరుకి ముందు పారవేయడం లేదా పరాయీకరించడం లేదా విభజించడం లేదా ఇష్టపడటం లేదు 20, 2004. ఇక్కడ, విభజన నమోదు చేయబడాలి లేదా కోర్టు ఆదేశాల ప్రకారం ఉండాలి. ఈ పరిమితి నిశ్చయంగా ఉండటానికి మరియు భూమి మరియు ఇతర ఆస్తుల విలువ పెరుగుదల కారణంగా అనవసరమైన వ్యాజ్యాన్ని నివారించడానికి విధించబడింది.

సెక్షన్ 6

ప్రకాష్ vs ఫులావతి (2016) లో, సుప్రీంకోర్టు 2005 సెక్షన్ 6 కు చేసిన సవరణ స్పష్టంగా ‘కోపార్సెనర్ కుమార్తె’కు ఇవ్వబడిన హక్కు హిందూ వారసత్వం (సవరణ) ప్రారంభం నుండి మరియు చట్టం, 2005 ‘. స్పష్టంగా లేదా అవసరమైన ఉద్దేశ్యంతో ఇది పునరాలోచనలో తప్ప, ఒక ముఖ్యమైన నిబంధనకు సవరణ ఎల్లప్పుడూ భావిస్తుంది. ప్రకాష్ మరియు దానమ్మ వి. అమర్ ( లో సుప్రీంకోర్టు యొక్క రెండు డివిజన్ బెంచ్ తీర్పులలో ఇచ్చిన విరుద్ధమైన తీర్పుల దృష్ట్యా సెక్షన్ 6 యొక్క వ్యాఖ్యానానికి సంబంధించిన ప్రశ్న పెద్ద బెంచ్‌కు సూచించబడింది. ).

. విభజించబడలేదు లేదా డిసెంబర్ 2 తర్వాత కూడా బదిలీ చేయబడలేదు, 2004. సెప్టెంబర్ 9, 2005, అనగా, ప్రత్యామ్నాయ క్రొత్త నిబంధనను అమలు చేసే తేదీ నాటికి తండ్రి కోపార్సెనర్ సజీవంగా ఉన్నారా అనే దానిపై ఎటువంటి తేడా లేదు. .

హిందూ కుమార్తెలు కోపార్సెనరీలో వాటా పొందవచ్చు మరియు మరణించిన తండ్రి ఆస్తిలో క్లాస్ -1 చట్టపరమైన వారసుడిగా కూడా. కొడుకు కూడా ఇలాంటి హక్కులు పొందుతున్నందున ఆమెకు డబుల్ ప్రయోజనానికి అర్హత లేదని ఇప్పుడు చెల్లుబాటు కాదు. ఆరునెలల్లోపు పారవేయడం ద్వారా కోర్టుల ముందు ఏవైనా సూట్లు లేదా అప్పీళ్లు పెండింగ్‌లో ఉన్నప్పటికీ, హిందూ కుమార్తెలు వారి సమానత్వ హక్కును కోల్పోలేరని కోర్టు స్పష్టం చేసింది.

ఈ తీర్పు అనేక పరిష్కరించని సమస్యలను పరిష్కరిస్తుంది. హిందూ కుమార్తె యొక్క ఆస్తి హక్కులను అక్షరం మరియు ఆత్మతో అమలు చేయడానికి సమయం ఆసన్నమైంది. అదే సమయంలో, “పదాలు దాని మంచం మీద శవం యొక్క చెవుల్లోకి గుసగుసలాడుతాయి, అది కూర్చుంటుంది” అనే ప్రసిద్ధ సామెతను గుర్తుంచుకోవాలి, ఇది ఏ వయసులోనైనా వ్యాజ్యం చేసే అవకాశాన్ని ఎల్లప్పుడూ పెంచుతుంది. గంట యొక్క అవసరం వ్యాజ్యం కాదు, సమానత్వ హక్కును రాజీ పడకుండా తగ్గించడం.

(జిబి రెడ్డి ప్రొఫెసర్, యూనివర్శిటీ కాలేజ్ ఆఫ్ లా, ఉస్మానియా విశ్వవిద్యాలయం. బాగ్లేకర్ ఆకాష్ కుమార్ యూనివర్శిటీ కాలేజీలో విద్యార్థి)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈ రోజు నుండి ఎంచుకున్న కథలను పొందవచ్చు. ఆన్ టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .

The post ఆస్తిలో సమాన భాగస్వాములు appeared first on ఈ రోజు తెలంగాణ .

More from Corona Virus DeathsMore posts in Corona Virus Deaths »
More from CoronavirusMore posts in Coronavirus »
More from Coronavirus in IndiaMore posts in Coronavirus in India »
More from Coronavirus Latest UpdatesMore posts in Coronavirus Latest Updates »
More from coronavirus pandemicMore posts in coronavirus pandemic »
More from coronavirus scareMore posts in coronavirus scare »
More from Coronavirus UpdatesMore posts in Coronavirus Updates »
More from COVIDMore posts in COVID »
More from Covid 19 deathsMore posts in Covid 19 deaths »
More from Covid ScareMore posts in Covid Scare »
More from Covid UpdatesMore posts in Covid Updates »
More from Covid-19More posts in Covid-19 »
More from HyderabadMore posts in Hyderabad »
More from Hyderabad NewsMore posts in Hyderabad News »
More from TelanganaMore posts in Telangana »
More from telangana today hard newsMore posts in telangana today hard news »
More from Telangana Today newsMore posts in Telangana Today news »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *