Press "Enter" to skip to content

చల్లని మలుపులో సౌదీ-పాక్ సంబంధాలు

పాకిస్తాన్ మరియు సౌదీ అరేబియాను సన్నిహితులుగా భావించారు. 1947 తరువాత, పాకిస్తాన్ చమురు సంపన్న దేశమైన సౌదీ అరేబియాను దేశాన్ని పునర్నిర్మించడంలో సహాయం కోసం సంప్రదించింది. ఆ తరువాత, పాకిస్తాన్ ఏదైనా ఆర్థిక ఇబ్బందులను ఎదుర్కొన్నప్పుడు, దానికి సౌదీ అరేబియా నుండి ఉదారంగా సహాయం లభించింది.

ఇటీవలి ఉదాహరణగా చెప్పాలంటే, పాకిస్తాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ గత కొన్ని సంవత్సరాలుగా ఒత్తిడిలో ఉంది మరియు ఇది అంతర్జాతీయ ద్రవ్య నిధి (IMF) తలుపు తట్టింది. 2019 లో, IMF అప్పుల పాలైన పాకిస్తాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క పునరుజ్జీవనం కోసం 6 బిలియన్ డాలర్ల బెయిలౌట్ ప్యాకేజీని ఆమోదించింది. IMF తన అధికారిక ప్రకటనలో “పాకిస్తాన్ యొక్క ఆర్ధికవ్యవస్థను స్థిరమైన మరియు సమతుల్య వృద్ధి మార్గంలో ఉంచడానికి మరియు తలసరి ఆదాయాన్ని పెంచడానికి” ఉద్దేశించినది అని అన్నారు.

అంతర్జాతీయ రాజకీయ ఆర్థిక పరిశీలకులకు IMF బెయిలౌట్ ప్యాకేజీలలో ఏదీ షరతులు లేకుండా రాదని తెలుసు. పాకిస్తాన్ వంటి అప్పుల బాధతో ఉన్న దేశాలకు, IMF ఎల్లప్పుడూ కఠినమైన నిబంధనలకు మొగ్గు చూపుతుంది. పాకిస్తాన్‌లో చాలా మంది ఐఎంఎఫ్ రుణాన్ని విమర్శించారు మరియు ఇది జాతీయ సార్వభౌమత్వంతో రాజీ అని పేర్కొన్నారు. పాకిస్తాన్ యొక్క ఆర్ధికవ్యవస్థ 2017 నుండి జారడం ప్రారంభించింది మరియు ముఖ్యంగా, IMF కన్నా ఎక్కువ, ఇది రికవరీ కోసం సౌదీ అరేబియాపై ఆధారపడింది. పాకిస్తాన్‌కు సౌదీ ఆర్థిక సహాయం ఎక్కువగా తేలికైన నిబంధనలపై ఉంది.

పాకిస్థాన్‌కు బెయిల్ ఇవ్వడం

IMF జోక్యానికి ముందే, పాకిస్తాన్‌ను రక్షించడానికి సౌదీ అరేబియా వచ్చింది. అక్టోబర్‌లో 2018 సౌదీ అరేబియా పాకిస్తాన్‌కు 6.2 బిలియన్ డాలర్ల ఆర్థిక ప్యాకేజీని ప్రకటించింది. ఇందులో సగం మొత్తంలో విదేశీ కరెన్సీ మద్దతు (3 బిలియన్ డాలర్లు), మరో సగం (3.2 బిలియన్ డాలర్లు) చమురు దిగుమతుల కోసం వాయిదా వేసిన చెల్లింపుల్లో ఉన్నాయి.

ప్రారంభంలో 2019 పాకిస్తాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ 8 బిలియన్ డాలర్ల విదేశీ నిల్వలను మాత్రమే కలిగి ఉన్నప్పుడు, సౌదీ అరేబియా investment 20 బిలియన్, తద్వారా, ఇది అవసరమైన మరియు సమయానుకూలమైన ప్రోత్సాహాన్ని ఇస్తుంది. సౌదీ క్రౌన్ ప్రిన్స్ మొహమ్మద్ బిన్ సల్మాన్ (ఎంబిఎస్) తన పాకిస్తాన్ పర్యటన సందర్భంగా ఈ ఒప్పందంపై సంతకం చేశారు. ఈ సందర్భంగా క్రౌన్ ప్రిన్స్ మాట్లాడుతూ, “మేము సౌదీ అరేబియా మరియు పాకిస్తాన్లకు గొప్ప భవిష్యత్తును సృష్టిస్తున్నాము”.

గతంలో కూడా, మదర్సా విద్యావ్యవస్థకు సహకరించినందుకు సౌదీ అరేబియా పాకిస్తాన్‌కు డబ్బు ఇచ్చింది మరియు అణు పరీక్ష తర్వాత అంతర్జాతీయ సమాజం పాకిస్తాన్‌పై ఆంక్షలు విధించినప్పుడు సహాయం అందించింది. 2014 లో, పాకిస్తాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ దాని కరెన్సీ కుప్పకూలిపోవడంతో ఇలాంటి సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంది. అప్పుడు కూడా సౌదీ అరేబియా పాకిస్తాన్కు 1.5 బిలియన్ డాలర్లు ఇచ్చింది. ఈ ప్రత్యక్ష సహాయంతో పాటు, పాకిస్తాన్‌కు సౌదీ అరేబియా నుండి డబ్బు పంపబడుతుంది. జూలైలో 2020 ఒక నివేదిక ప్రకారం, పాకిస్తాన్ received 821 సౌదీ అరేబియా నుండి డబ్బు పంపడం. దీనికి కారణం సుమారు 1. 15 మిలియన్ పాకిస్తానీయులు సౌదీ అరేబియాలో ఉద్యోగం చేస్తున్నారు.

బియాండ్ ఎకనామిక్స్

కానీ పాకిస్తాన్-సౌదీ అరేబియా సంబంధానికి ఆర్థిక కోణం మాత్రమే ఉంది. పాకిస్తాన్ ఏర్పడి నాలుగు సంవత్సరాల తరువాత, సౌదీ అరేబియాతో స్నేహ ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. ఈ సంబంధం సంవత్సరాలుగా పరిపక్వం చెందింది మరియు రెండూ వ్యూహాత్మకంగా ఒకదానికొకటి దగ్గరగా ఉంటాయి.

1965 మరియు (లో భారతదేశంతో యుద్ధంలో సౌదీ అరేబియా పాకిస్తాన్‌కు బలమైన మద్దతుదారులలో ఒకటి. . పాకిస్తాన్ ఈ రెండు యుద్ధాలను కోల్పోయింది, కానీ 1971 లో ఇది భారీ ఆర్థిక నష్టంతో పాటు విశ్వసనీయతను కూడా చవిచూసింది. ఆ క్లిష్టమైన దశలో సౌదీ అరేబియా పాకిస్తాన్‌కు ఆర్థికంగా మద్దతు ఇచ్చింది. సౌదీ అరేబియాలో మోహరించిన పాకిస్తాన్ ఆర్మీ రెగ్యులర్లు ఉన్నారు.

1982 లో, ఇరు దేశాలు ద్వైపాక్షిక భద్రతా సహకార ఒప్పందంపై సంతకం చేశాయి. ఈ ఒప్పందంలో భాగంగా, పాకిస్తాన్ సైన్యం సౌదీ ఆర్మీ సిబ్బందికి శిక్షణ ఇచ్చే బాధ్యతను స్వీకరించింది మరియు సైనిక పరికరాల ఉమ్మడి ఉత్పత్తికి కూడా కృషి ప్రారంభించింది. గల్ఫ్ యుద్ధం -1 సమయంలో, దాదాపు 15, 000 పాకిస్తాన్ దళాలు సౌదీ అరేబియాలో ఉంచబడ్డాయి. సౌదీ అరేబియాలో ప్రస్తుత పాకిస్తాన్ సైనికుల సంఖ్య చాలా తక్కువ; ఏదేమైనా, అవి ఇప్పటికీ సౌదీ సైన్యం యొక్క ముఖ్యమైన సహాయక స్థావరం.

మారుతున్న ప్రపంచం

అంతర్జాతీయ సంబంధాలు సంక్లిష్టంగా ఉంటాయి మరియు ఇది దాని మార్గాన్ని మారుస్తూ ఉంటుంది. ప్రచ్ఛన్న యుద్ధంలో ప్రపంచం బైపోలార్. సోవియట్ యూనియన్ (1991) విచ్ఛిన్నమైన తరువాత ఇది ఏక ధ్రువంగా మారింది, మరియు మేము, అన్నిటికంటే, ఒక మల్టీపోలార్ వైపు వెళ్తున్నాము ప్రపంచ క్రమం. ఈ మార్పులు దేశం యొక్క విదేశాంగ విధానాన్ని కూడా ప్రభావితం చేస్తాయి.

ప్రచ్ఛన్న యుద్ధ సమయంలో భారతదేశం పశ్చిమ దేశాలకు పెద్దగా తెరవలేదు కాని ప్రస్తుతం యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు యూరోపియన్ యూనియన్ రెండింటితో వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్యం ఉంది. ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు కూడా మారుతాయి, కానీ కొన్ని మినహాయింపులు ఉన్నాయి. పాకిస్తాన్ మరియు సౌదీ అరేబియా విషయంలో, ఇది అన్ని వాతావరణ స్నేహం; అందువల్ల, సమకాలీన క్షీణతను పరిశీలించాల్సిన అవసరం ఉంది. పాకిస్తాన్-సౌదీ సంబంధాలలో ప్రస్తుత చేదుకు కారణమైన కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను చూద్దాం.

ఇండియా-సౌదీ సాన్నిహిత్యం

2019 నుండి విషయాలు మారడం ప్రారంభించాయి. ముఖ్యంగా, పాకిస్తాన్ పర్యటన తరువాత, క్రౌన్ ప్రిన్స్ MBS కూడా భారతదేశానికి వచ్చారు. ఈ ఉన్నత స్థాయి సందర్శనలో, క్రౌన్ ప్రిన్స్ “worth కంటే ఎక్కువ విలువైన పెట్టుబడి” ని ప్రకటించారు 100 భారతదేశంలో బిలియన్ ”“ శక్తి, శుద్ధి, పెట్రోకెమికల్స్, మౌలిక సదుపాయాలు, వ్యవసాయం, ఖనిజాలు మరియు మైనింగ్ రంగాలలో ”.

పెద్ద పెట్టుబడి పెరుగుతున్న భారతదేశం-సౌదీ భాగస్వామ్యానికి ప్రతిబింబం. ఇరుపక్షాల మధ్య నమ్మకాన్ని పెంపొందించుకోవడాన్ని కూడా ఇది చదవవచ్చు. ఆసక్తికరంగా, క్రౌన్ ప్రిన్స్ $ పెట్టుబడిని ప్రకటించిన తరువాత భారతదేశంలో పెట్టుబడులు పెట్టడానికి ప్రకటన వచ్చింది. పాకిస్తాన్‌లో బిలియన్. పాకిస్తాన్‌తో పోల్చితే సౌదీ అరేబియా భారతదేశంలో పెట్టుబడులు పెట్టడం ఐదు రెట్లు ఎక్కువ. ఈ డేటాను చూస్తే, భారతదేశం మరియు సౌదీ అరేబియా మధ్య ఈ కొత్త సాన్నిహిత్యానికి కారణాలు ఏమిటని అడగవచ్చు.

సమాధానం పొందడానికి, న్యూ New ిల్లీ యొక్క ఇటీవలి దౌత్యపరమైన కదలికలను మనం చూడాలి. భారతదేశం మరియు సౌదీ అరేబియా మధ్య 2014 రక్షణ సహకారంపై అవగాహన ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. ఈ రెండు దేశాల వ్యూహాత్మక సంబంధాలను బలోపేతం చేయడంలో ఈ అవగాహన ఒప్పందం మొదటి ప్రధాన చర్య. 2016 లో ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ సౌదీ అరేబియాను సందర్శించారు. ఈ పర్యటనలో, “మనీలాండరింగ్, సంబంధిత నేరాలు మరియు ఉగ్రవాద ఫైనాన్సింగ్‌కు సంబంధించిన ఇంటెలిజెన్స్ మార్పిడి” లో ఇరు పక్షాలు సహకారంపై ఒక అవగాహన ఒప్పందంపై సంతకం చేశాయి. అక్టోబర్‌లో 2019, మోడీ అధికారిక ఆహ్వానం మేరకు సౌదీ అరేబియాను సందర్శించారు.

2019 సందర్శనలో గుర్తించదగిన ఫలితం భారతదేశం మరియు సౌదీ అరేబియా మధ్య వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్య మండలిని స్థాపించడం. అంతేకాకుండా, సౌదీ తన ఆర్థిక కార్యకలాపాలను వైవిధ్యపరచడానికి కూడా ఆసక్తి కలిగి ఉంది మరియు భారతదేశం వ్యాపారానికి తగిన గమ్యస్థానంగా పరిగణించబడుతుంది.

కాశ్మీర్‌కు మద్దతు లేదు

ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై సౌదీ అరేబియా నుండి బలమైన స్పందన వస్తుందని పాకిస్తాన్ ఆశిస్తోంది. . పాకిస్తాన్ కోరికకు విరుద్ధంగా, సౌదీ అరేబియా ఈ సమస్యను శాంతియుతంగా పరిష్కరించమని కోరింది. సౌదీ అరేబియా మినహాయింపు కాదు, ఇతర పశ్చిమ ఆసియా దేశాలైన కువైట్, ఒమన్ మరియు బహ్రెయిన్ కూడా ఆర్టికల్ 370. యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ (యుఎఇ) దీనిని భారతదేశం యొక్క అంతర్గత విషయంగా పేర్కొంది. ఆర్గనైజేషన్ ఆఫ్ ఇస్లామిక్ కోఆపరేషన్ (OIC) ఉపసంహరణను తీవ్రంగా వ్యతిరేకిస్తుందని మరియు భారతదేశంపై ఒత్తిడి తెస్తుందని ఇస్లామాబాద్ భావించింది.

సౌదీ అరేబియాతో సహా పశ్చిమ ఆసియా దేశాలతో భారతదేశం యొక్క పెరుగుతున్న ఆర్థిక మరియు వ్యూహాత్మక సంబంధాన్ని పాకిస్తాన్ విస్మరించింది. సౌదీ నేతృత్వంలోని OIC ఇస్లామిక్ దేశాల యొక్క శక్తివంతమైన సంస్థ, మరియు పాకిస్తాన్ ఉద్దేశం కాశ్మీర్‌పై భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా ఉపయోగించడం.

ఆర్టికల్ ఉపసంహరణ విషయంలో OIC ని పాల్గొనడానికి పాకిస్తాన్ ప్రారంభ దౌత్య ప్రయత్నాలు 370 తక్కువ విజయాన్ని సాధించింది. దీనిపై అసంతృప్తిగా ఉన్న పాకిస్తాన్ మలేషియా, టర్కీ, ఇరాన్ వంటి ఇతర ప్రభావవంతమైన ఇస్లామిక్ దేశాలతో కలిసి ఉన్నట్లు సూచించింది. ఆసక్తికరంగా, ఇస్లామిక్ ప్రపంచంలో సౌదీ నాయకత్వ పాత్రకు ఈ మూడు దేశాలు ప్రధాన ఛాలెంజర్లు.

OIC నుండి అనుకూలమైన తీర్మానాన్ని పొందలేక పోయిన పాకిస్తాన్ గత సంవత్సరం ఇస్లామిక్ దేశాల శిఖరాగ్ర సమావేశంలో చేరాలని మలేషియా చేసిన ఆహ్వానాన్ని అంగీకరించింది. మలేషియా ప్రయత్నాన్ని సౌదీ అరేబియాతో పోటీగా చాలా మంది చూశారు. అయితే, పాకిస్తాన్, ఆహ్వానాన్ని అంగీకరించినప్పటికీ, సౌదీ అరేబియా ఒత్తిడితో మలేషియాలో శిఖరాగ్ర సమావేశాన్ని దాటవేసింది.

సంక్షిప్తంగా, కాశ్మీర్‌పై పాకిస్తాన్ ఫిర్యాదులను ప్రపంచంలో చాలామంది పట్టించుకోలేదు. బదులుగా, కాశ్మీర్‌లో సరిహద్దు ఉగ్రవాదానికి మద్దతు ఇవ్వవద్దని అంతర్జాతీయ సమాజం పాకిస్తాన్‌కు సలహా ఇస్తూనే ఉంది. ఇది పాకిస్తాన్ స్థాపనను విస్మరించింది.

గత నెలలో, పాకిస్తాన్ విదేశాంగ మంత్రి షా మహమూద్ ఖురేషి మళ్ళీ OIC పై దాడి చేశారు. కాశ్మీర్‌పై OIC యొక్క విదేశాంగ మంత్రుల కౌన్సిల్ (సిఎఫ్‌ఎం) సమావేశానికి ఖురేషి పిలుపునిచ్చారు. కాశ్మీర్ గురించి చర్చించగలిగే ఇస్లామిక్ దేశాల శిఖరాగ్ర సమావేశాన్ని పాకిస్తాన్ ఎంచుకుంటుందని ఆయన బెదిరించారు. ఖురేషి యొక్క ఈ కోపం సౌదీ అరేబియాకు వ్యతిరేకంగా ఉంది. పాకిస్తాన్ వైపు నుండి దాడి పదునుగా ఉండటంతో, సౌదీ అరేబియా ప్రతీకారం తీర్చుకుంది మరియు తన 1 బిలియన్ డాలర్ల రుణాన్ని గుర్తుచేసుకుంది. చైనా సహాయంతో పాకిస్తాన్ రుణాన్ని తిరిగి చెల్లించింది. అంతేకాకుండా, సౌదీ అరేబియా పాకిస్తాన్కు చమురు రుణ సదుపాయాన్ని కూడా పునరుద్ధరించలేదు.

దీర్ఘకాలిక పరిణామాలకు భయపడి, పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం సౌదీని శాంతింపజేయడానికి చర్య తీసుకుంది. ఈ వివాదాన్ని పరిష్కరించడానికి పాకిస్తాన్ ఆర్మీ చీఫ్ జనరల్ కమర్ బజ్వా ఆగస్టు 17 రియాద్‌ను సందర్శించారు. ఆగస్టు చివరి వారంలో, ఖురేషి పాకిస్తాన్-సౌదీ అరేబియా సంబంధాలను ప్రశంసించారు మరియు పాక్-సౌదీ సంబంధాలను చారిత్రక మరియు “ప్రజలను కేంద్రీకృతం” గా పేర్కొన్నారు. అయినప్పటికీ, సౌదీ అరేబియా దీన్ని అంత తేలికగా అనుమతించటానికి ఇష్టపడటం లేదు. రియాద్‌లో ఉన్న సమయంలో క్రౌన్ ప్రిన్స్ ఎంబిఎస్‌ను కలవడంలో జనరల్ బాజ్వా విఫలమయ్యారు.

చైనా చిప్పింగ్ ఇన్

గతంలో, చైనా కంటే, క్లిష్టమైన సందర్భాల్లో పాకిస్థాన్‌కు సహాయం చేసినది సౌదీ అరేబియా. కానీ ఇప్పుడు పాకిస్తాన్ చైనా వైపు మొగ్గు చూపుతున్నట్లు కనిపిస్తోంది, దీనికి కారణం దాని భారత వ్యతిరేక ధోరణి. అయితే, పాకిస్తాన్‌లో ఒక విభాగం ఈ అభివృద్ధి పట్ల అసంతృప్తిగా ఉంది. వారు అన్ని గుడ్లను ఒకే బుట్టలో పెట్టడానికి అనుకూలంగా లేరు మరియు ఖురేషీని మార్చడం అంటే సౌదీతో మంచి సంబంధాల కోసం వాదిస్తున్నారు.

నిస్సందేహంగా, ఇమ్రాన్ ఖాన్ ప్రభుత్వంపై అంతర్గత ఒత్తిడి ఉంది. సౌదీ అరేబియా వంటి స్నేహితుడిని ఆర్థిక వ్యవస్థ మందకొడిగా ఉన్న సమయంలో కోల్పోవడం భరించలేము. మరోవైపు, భారతదేశం మరియు సౌదీ అరేబియా మధ్య సంబంధాలు అన్ని విధాలా పెరుగుతాయి, ఎందుకంటే ఇది ఇద్దరికీ పరస్పరం ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది. ఈ కొత్త వాస్తవికతతో పాకిస్తాన్ ఎంత త్వరగా రాజీ పడుతుందో చూద్దాం.

(రచయిత సీనియర్ అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్, అంతర్జాతీయ సంబంధాల విభాగం, దక్షిణ ఆసియా విశ్వవిద్యాలయం, న్యూ Delhi ిల్లీ)


ఇప్పుడు మీరు తెలంగాణ ఈరోజు నుండి

ఎంపిక చేసిన కథలను పొందవచ్చు. టెలిగ్రామ్ ప్రతిరోజూ. సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి లింక్‌పై క్లిక్ చేయండి.

ఈ రోజు తెలంగాణను అనుసరించడానికి క్లిక్ చేయండి ఫేస్బుక్ పేజీ మరియు ట్విట్టర్ .


The post సౌదీ-పాక్ ఒక చల్లని మలుపుతో సంబంధాలు appeared first on తెలంగాణ ఈ రోజు .

More from ColumnsMore posts in Columns »
More from Top SectionMore posts in Top Section »

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.